Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากให้แนะนำปั้มตู้ปลาหน่อยครับ ..

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากให้แนะนำปั้มตู้ปลาหน่อยครับ ..

สวัสดีครับ

ปัจจุบันปั้ม P400 ที่ใช้อยู่ รู้สึกว่าจะไม่พอแน่ๆครับ เมื่อต่อ Radiator 3 ตอน + 1 ตอน + บล๊อค CPU + บล๊อคการ์ดจอ คงจะไหลเบามากๆแน่เลยครับ Loop ก็ค่อนข้างยาวด้วย
    ใจจริงอยากใช้ Swiftech ครับ แต่งบไม่ได้มีเยอะขนาดนั้น
    จึงอยากให้พี่ๆ แนะนำปั้มตู้ปลาที่ซื้อมาแล้วใช้กับคอมพ์ ได้เลย โดยที่ ไม่ต้อง โมอะไรทั้งนั้น
    อยากได้ปั้มตู้ปลาแบบไม่ต้องแช่น้ำครับ เสียงก็อยากได้แบบเงียบๆ น้ำไหลแบบแรงๆครับ
    จะเป็นแบบ High Pressure หรือ High FlowRate ก็ได้ครับ เพียงแค่ต้องการให้แรงเงียบและไม่แช่ครับ .. อยากให้เป็นตัวที่ไม่ใหญ่มากด้วยครับ เพราะจะยัดไว้ใน FullTower ต่อกับ Tank ของ Thermaltake เอามาแทนปั้ม P400 เลยนั่นแหละครับ
    ที่สำคัญ ราคาขออย่าสูงนัก ไม่อยากให้แพงขนาดพวก Ehiem , Laing , Rena หน่ะครับ

ขอบคุณครับ
    GLORIOUS PC MASTER RACE
    May your frame rate be mighty and your draw distance far.

อืม

Originally posted by KiDMaioRKz View Post
    สวัสดีครับ

ปัจจุบันปั้ม P400 ที่ใช้อยู่ รู้สึกว่าจะไม่พอแน่ๆครับ เมื่อต่อ Radiator 3 ตอน + 1 ตอน + บล๊อค CPU + บล๊อคการ์ดจอ คงจะไหลเบามากๆแน่เลยครับ Loop ก็ค่อนข้างยาวด้วย
    ใจจริงอยากใช้ Swiftech ครับ แต่งบไม่ได้มีเยอะขนาดนั้น
    จึงอยากให้พี่ๆ แนะนำปั้มตู้ปลาที่ซื้อมาแล้วใช้กับคอมพ์ ได้เลย โดยที่ ไม่ต้อง โมอะไรทั้งนั้น
    อยากได้ปั้มตู้ปลาแบบไม่ต้องแช่น้ำครับ เสียงก็อยากได้แบบเงียบๆ น้ำไหลแบบแรงๆครับ
    จะเป็นแบบ High Pressure หรือ High FlowRate ก็ได้ครับ เพียงแค่ต้องการให้แรงเงียบและไม่แช่ครับ .. อยากให้เป็นตัวที่ไม่ใหญ่มากด้วยครับ เพราะจะยัดไว้ใน FullTower ต่อกับ Tank ของ Thermaltake เอามาแทนปั้ม P400 เลยนั่นแหละครับ
    ที่สำคัญ ราคาขออย่าสูงนัก ไม่อยากให้แพงขนาดพวก Ehiem , Laing , Rena หน่ะครับ

ขอบคุณครับ
    ว่างๆไปเดินเลือกที่ เจเจ ดิ มีเยอะเลย

Comment

ผม NewBie ครับ
      งั้นแนะนำยี่ห้อให้หน่อยครับ ที่เขาเล่นกันหน่ะครับ พอดีไม่มีความรู้
      May your frame rate be mighty and your draw distance far.

Comment

ยี่ห้อไรก้อเอาเถอะครับ ถ้าไม่เอาแพงๆคุณภาพมันคือๆกันแระ แนะนำให้เอาแบบแช่แล้วโมให้มันไม่แช่เอาจะเจ๋งกว่านะครับ เพราะมันถูกกว่า เหอๆ

Comment

เรื่องถูก แพง ผมไม่ว่าหรอกครับ แต่ไม่ต้องราคาขนาด Ehiem , Laing , Rena แล้วกันครับ
          เพราะเห็นได้ยินมาว่า แบบแช่แล้วโมแบบไม่แช่ มันจะร้อน เพราะปกติมันจะถ่ายความร้อนให้น้ำที่มันแช่ แต่นี่ไม่แช่ ความร้อนก็จะกลับเข้าไปในสายยาง ... เลยอยากให้มันออกแบบมาสำหรับการทำงานที่ไม่แช่อยู่แล้ว

ว่าแต่ เวลาผมซื้อ ผมจะรู้ได้ไงว่าตัวนี้มันต้องแช่ไหมครับ รู้ได้ไงว่าตัวนี้ทำงานเสียงดังมากไหม รู้ได้ไงว่าตัวนี้ Pressure , FlowRate มันเท่าไหร่ครับ

Comment

pressure ดูที่ H:MAX
            flowrate ดูที่ L/H

H:MAX เยอะ ก็ทำให้ flowrate เยอะตามไปด้วย

อย่างเช่นตัว swiftech 655 มัน h:max 3 เมตร flowrate ก็ พันกว่า
            ส่วน Tt p400 h:max น่าจะประมาณ 1เมตร หรืออาจจะไม่ถึงเมตรเลยก็ได้ 555+
            น้ำก็เลยอ่อน

Comment

Originally posted by KiDMaioRKz View Post
              เรื่องถูก แพง ผมไม่ว่าหรอกครับ แต่ไม่ต้องราคาขนาด Ehiem , Laing , Rena แล้วกันครับ
              เพราะเห็นได้ยินมาว่า แบบแช่แล้วโมแบบไม่แช่ มันจะร้อน เพราะปกติมันจะถ่ายความร้อนให้น้ำที่มันแช่ แต่นี่ไม่แช่ ความร้อนก็จะกลับเข้าไปในสายยาง ... เลยอยากให้มันออกแบบมาสำหรับการทำงานที่ไม่แช่อยู่แล้ว

ว่าแต่ เวลาผมซื้อ ผมจะรู้ได้ไงว่าตัวนี้มันต้องแช่ไหมครับ รู้ได้ไงว่าตัวนี้ทำงานเสียงดังมากไหม รู้ได้ไงว่าตัวนี้ Pressure , FlowRate มันเท่าไหร่ครับ
              ปั๊มตู้ปลาตัวละ250ก้อโอแล้วนะ แต่จะเอาแบบไม่แช่นี่มันหายากอ่ะ โทษทีผมไม่สันทัด เหอๆ

เรื่องโมเป็นไม่แช่แล้วร้อนนี่ผมไม่แน่ใจเพราะไม่เคยโม เหอๆ แต่กำลังจะทำภายในสองวัน แล้วจะมาบอกผลว่ามันจะพังไหม เหอๆ

Comment

Working...
              X