Announcement

Collapse
No announcement yet.

ตกลง Notebook เปิดต่อวันต่อเนี่ยงได้กี่ชั่วโมงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ตกลง Notebook เปิดต่อวันต่อเนี่ยงได้กี่ชั่วโมงครับ

Notebook ของผมเปงรุ่นHP dv2302tx อะครับเปิดใช้งานตอนกลางวัน 08.00-17.00 ช่วงเวลาทำงานอะครับไม่ได้ทำไรมากมายแค่งานเอกสาร Word Excel เท่านั้นเอง 17.00-20.00 พักเครื่องไม่ได้เปิดเครื่องแต่หลัง 20.00 -24.00 เล่นเกมส์ครับ PFW ก็แบบนี้ทุกวันแต่บางวันก็ไม่ได้เล่น

และแล้วก็พังครับ Notebook ของผมเปิดไม่ติด จอมืดมีเสียง ติ๊ด.... ติ๊ด ติ๊ด ซะงั้นส่งศุณย์เลยครับเค้าบอก Main board เสียตอนนี้ก็เกือบ 2อาทิตย์เข้าไปแล้วยังไม่เสร็จเลยก็เลยอยากรู้ว่า ผมใช้งานมานมากเกินไปหรือเปล่าครับไม่เข้าใจพังได้ไงครับ ช่วยบอกทีเพราะกลัวเวลาซ่อมกลับมาถ้าเล่นแบบเดิมอีกกลัวมานไปอีกรอบอะครับ

แต่ก่อนที่มานจะเสียผมเปลี่ยนมาใช้คีบอร์ดแทนไม่ได้ใช้ของตัวเครื่องเพราะกลัวมานเสียไม่รู้มีผลไรหรือเปล่า

ส่วนเรื่องความร้อนมานก็ร้อนเป็นปกติของมานอะครับใช้ Word Excel ก็เท่ากับเล่นเกมส์ แต่ผมใช้พัดลมตัวเป้งพัดระบายมานอีกทีอะครับ

ช่วยบอกทีครับผมใช้งานมานผิดหรือเปล่า

ขอบคูณครับ

ใช้งานแบบนี้มานานขนาดไหนแล้วครับ?

เรื่องการใช้งานผมว่าไม่หนักมากนะ ปกติ ผมก็ใช้ keyboard usb มาเสียบใช้กับ notebook เหมือนกัน

เรื่องความร้อนพอจะบอกได้ไหมครับว่า ปกติที่คุณใช้อยู่ที่ประมาณไหน เผื่อบางทีมันอาจจะเป็นปัญหาที่ระบบระบายความร้อน ทำใ้ห้เกิดความร้อนสะสมจน mainboard มีปัญหา

ส่วนตัวผมใช้ตั้งแต่ เที่ยงวัน - ตี 1 ทำงานกราฟฟิค ตัดต่อวิดีโอ render ไฟล์หนังหนักๆ (คิดว่า full load บ่อยและนานกว่าของท่าน) ปัจจุบันยังไม่พบอาการดังกล่าวครับ

ปล. ผมใช้ HP DV6000

Comment

เวลาใช้งานนี้หาอะไรมาหนุนเครื่องให้สูงขึ้นหรือเปล่าครับ ถ้าทำแล้วก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรนะครับเพราะว่ามันระบายความร้อนดีกว่าเดิมแน่นอน
      เรื่องใช้Keyboard USBก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ ผมก็ใช้

เครื่องผมเปิดวันละ18-24ชั่วโมง ทำซับหนังการ์ตูน, เขียนโปรแกรม, เล่นPhotoshop, Render VDOใช้มาจะ2ปีแล้วยังไม่มีปัญหาครับ AsusA8F

Comment

เท่าที่เราต้องการครับ

Comment

ผมทั้งใช้เล่นเกม ดุหนังฟังเพลง โหลดบิททั้งวัน นี่จะ6เดือนและ s41-322 ผมปกติดีทุกอย่าง

Comment

ผมโหลดบิท ทุกคืน ยังไม่เหงพังเลยคับ s41 324

Comment

mainboard เสียเกิดได้จากหลายสาเหตุครับ ทั้งปัญหาความร้อน ไฟฟ้า หรือแม้แต่ตัวบอร์ดเองที่อาจจะมีวัสดุบางอย่างไม่ได้คุณภาพเท่าที่ควรครับ ผมว่าไม่น่าจะเกี่ยวกับการใช้งานอย่างที่ว่ามา (ยกเว้นถ้าระบบระบายความร้อนมันมีปัญหา แต่ถ้ามันมีปัญหาจริงๆมันก็ไม่ได้ผิดที่คนใช้จริงเปล่า) เพราะงานที่บอกมานั้นถือว่าไม่หนักหรอกครับสำหรับ notebook ผมก็เปิดทุกวันตั้งแต่ 9 โมง ถึงประมาณ 5 ทุ่ม เปิดทิ้งไว้บ้าง เล่นเกมบ้าง web บ้าง ยกไปยกมา ก็ยังไม่มีปัญหาครับ ส่งศูนย์แล้วถ้าซ่อมมาดี ใช้งานแบบที่บอกเหมือนเดิมสบายครับ (ยกเว้นศูนย์ซ่อมไม่ดี อันนี้ก็ไม่ได้ผิดที่เราอีกนั่นแหละ) ขอให้ได้เครื่องกลับมาใช้ไวๆนะครับ

Comment

Originally posted by Beaver_XT View Post
                เวลาใช้งานนี้หาอะไรมาหนุนเครื่องให้สูงขึ้นหรือเปล่าครับ ถ้าทำแล้วก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรนะครับเพราะว่ามันระบายความร้อนดีกว่าเดิมแน่นอน
                เรื่องใช้Keyboard USBก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ ผมก็ใช้

เครื่องผมเปิดวันละ18-24ชั่วโมง ทำซับหนังการ์ตูน, เขียนโปรแกรม, เล่นPhotoshop, Render VDOใช้มาจะ2ปีแล้วยังไม่มีปัญหาครับ AsusA8F
                ทำ sub เรื่องอะไรน่ะ ใช่ clannad รึเปล่า

Comment

ผมว่าต้องเป็นการ ระบายความร้อนแน่นอนครับ
                  ปกติแล้ว NB ของคุณร้อนมากไหมครับ ขณะใช้งาน

์ฺNB ของผมเป็นรุ่น Acer TravelMate 240 รุ่นดึกดำบรรพ์ครับ
                  เคยใช้ Load Bit นานต่อเนื่อง 2 อาทิตย์กว่าครับ
                  และปกติจะใช้งาน 1 อาทิตย์ แล้วจึงปิดเครื่องไปเลย 1 วัน
                  แล้วกลับมาใช้งานต่อครับ

แต่ว่าผมใช้ พัดลม เป่าใส่ NB ผมด้วยนะครับ
                  จึงทำให้ NB ของผมคลายความร้อนไปได้พอสมควรทีเดียว

Comment

s41-322 เปิดตลอดทั้งวันครับโหลดบิต และเล่นเกม ยังไม่พบปัญหาคับ

Comment

อุปกรณ์ไฟฟ้า มันก็เอาแน่เอานอน 100% ไม่ได้นะครับ แต่โอกาศที่จะเจออาการเหล่านี้มันก็มีอยู่ราวๆ 0 - 5% เช่นกัน บางที IC ใจเสาะ เช้าใช้ได้ กลางวันเจ๊งก็มี (อยู่ๆบอร์ดเน่าซะงั้น)

สรุปก็คือ ทำไมเราใช้งานแล้วอายุสั้นกว่าคนอื่น ก็ถือว่าดวงซวยครับ - -

Comment

Originally posted by sandy207 View Post
                        ทำ sub เรื่องอะไรน่ะ ใช่ clannad รึเปล่า
                        แหะๆ ผมทำEyeshield 21น่ะครับ

Comment

เท่าที่เคยเจอจากตัวเองนะครับ
                          ตัว dv2000series
                          มันจะเป็นวัสดุแบบใหม่ ซึ่งมันสวย แต่ไม่ค่อยระบายความร้อนเท่าไหร่ครับ
                          ถ้าเปิดนานๆๆอย่างงั้น เพื่อสุขภาพของnb ท่าน น่าจะหา Cooler Pad ถูกๆๆ มาใช้ก็ได้ครับ
                          ระบายให้มันหน่อย
                          หรือถ้าว่าง อยากลงมือก็ไทยประดิษฐ์ไปเลยครับ ประหยัดตังดีครับ

Comment

ผมว่า HP นี่ร้อนนะ เพื่อนที่ทำงานผมใช้อยู่ 3 คน แต่จำรุ่นไม่ได้ แต่ร้อน เลยล่ะครับใช้งานเขียนโปรแกรมนี้แหละครับ ตรงที่วางมือด้านซ้ายร้อนใช้ได้เลย เมื่อเทียบกับ ASUS อะคับ ASUS ไม่ร้อนเลย ผมเปิดวันนึงเฉลี่ย 20-21ชม อะครับ จะได้พักเครรื่อง ก็ช่วง เดิน ทาง ไป-กลับ ที่ทำงานเท่านั้นแหละครับ

Comment

ตรงที่วางมือด้านซ้ายของ HP compaq จะเป็นที่ใส่ฮาร์ดดิสครับ ใช้ไปนานๆ เลยร้อนง่ายหน่อย

Comment

Working...
                              X