Announcement

Collapse
No announcement yet.

D.I.Y.ตอน เครื่องขยายเสียง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by tiger X-fi View Post
    เดิมๆน่าใช้ดีครับ...เห็นวิธีระบายความร้อนน่ามาใช้บ้าง
    เอาท่อพวกตู้เย็นแล้วมาร้อยครีบ
    ตอนแรกผมเจออีกตัวหนึ่ง sansui au-607 ตัวนั้นโวลุ่มเป็นสเต็ปด้วยหม้อแปลงแยกซ้าย-ขวาข้างละลูก
    แต่ว่าอะไหล่เปลี่ยนไปเยอะพอตัวเสียงแปลกๆเลยผ่านมาเอาตัวนี้แทนถูกใจความนุ่มมากครับ
    ---------------
    พี่เสือพอมีแหล่งซื้อหม้อแปลง 100V ซัก1000wถึง1500w
    ดีดีมั้งไหมครับ

ขอบคุณครับ
    Last edited by wutnaja; 4 May 2014, 19:00:09.

Comment

• สั่งพันเอาก็ได้มั๊งครับ
      จริงๆเอาโช๊ค 10 A npe 2ลูก มาอนุกรมตามภาพก็น่าจะได้ครับ
      (ทำไม่ได้นะ...บึมแน่นอน)

เอา Capacitor(AC) มาทำVoltage Divider แบ่งไฟได้ครับ

หม้อแปลง 110 จะเป็นVoltage Divider(ไม่ควรเรียกหม้อแปลงด้วยซ้ำ)
      ใช้ ขดลวดแบ่งซีกไฟ
      ไม่เหมือนหม้อแปลงที่ใช้ทำแอมป์กันครับ
      --------
      ถ้าแบบปกติ 110V /5A ราคาจะจุกแล้วครับ
      แต่ถ้าทุ่มทุนสร้าง
      น่าสั่งพัน 230/115-0-115 6A
      ได้ไว้ใช้เป็นเป็นหม้อ transistor oscillator ครับ
      110ใช้ 115-0
      220 ใช้ 115-115
      Last edited by tiger X-fi; 5 May 2014, 13:20:22.

Comment

• Originally posted by tiger X-fi View Post
        สั่งพันเอาก็ได้มั๊งครับ
        จริงๆเอาโช๊ค 10 A npe 2ลูก มาอนุกรมตามภาพก็น่าจะได้ครับ

หม้อแปลง 110 จะเป็นVoltage Divider(ไม่ควรเรียกหม้อแปลงด้วยซ้ำ)
        ใช้ ขดลวดแบ่งซีกไฟ
        ไม่เหมือนหม้อแปลงที่ใช้ทำแอมป์กันครับ
        --------
        ถ้าแบบปกติ 110V /5A ราคาจะจุกแล้วครับ
        แต่ถ้าทุ่มทุนสร้าง
        น่าสั่งพัน 230/115-0-115 6A
        ได้ไว้ใช้เป็นเป็นหม้อ transistor oscillator ครับ
        110ใช้ 115-0
        220 ใช้ 115-115
        สงสัยต้องหามือสองตามเว็ปวินเทด เอาเห็นลูกละพันกว่าบาทน่าจะง่ายกว่าหน่อย

ขอบคุณครับ

Comment

• Originally posted by wutnaja View Post
          สงสัยต้องหามือสองตามเว็ปวินเทด เอาเห็นลูกละพันกว่าบาทน่าจะง่ายกว่าหน่อย

ขอบคุณครับ
          ลูกละพันกว่าผมว่ายังเสียดายเงินเลยโช็ค 10-15A (ืืnpe)ตัวละร้อยกว่าเอง
          Transformer oscillator น่าจะตกราว2-3พันได้
          Last edited by tiger X-fi; 5 May 2014, 08:29:35.

Comment

ลูกละพันกว่าผมว่ายังเสียดายเงินเลยโช็ค 10-15A (ืืnpe)ตัวละร้อยกว่าเอง
            transistor oscillator น่าจะตกราว2-3พันได้
            ไอ้โช็คที่ว่ามันรูปร่างเป็นยังไงเหรอครับ
            5555ไม่เคยรู้จักขออภัยจริงๆ

Comment

• ตัวที่ผมบอกเหมือนหม้อแปลงตัวเล็กๆ ครับ
              (หน้าตาโช็คมีเยอะ)

Comment

• อุปกรณ์ที่ใช้ไฟบ้าน ถ้าแนะนำผิดๆ ความเสียหายอาจถึงชีวิต
                เอาโช๊ค 10 A npe 2ลูก มาอนุกรม แล้วต่อกับไฟบ้าน
                ถ้าเบรคเกอร์ไม่ตัด อาจเป็นข่าวหน้าหนึ่งนะ
                ท่านเสือ รอบคอบนิดนะครับ

Comment

• คุยไรกันหว่าไม่รู้เรื่อง

---------
                  ส่งการบ้านต่อ
                  บอร์ดช่วงปรีหลอด ดัดไปดัดมาย้วยไปหมด สรุปoutputซ้ายขวาต้องออกแยกกันไม่งั้นต้องเดินอ้อมด้านล่าง จะทำให้ยิ่งไขว้กันหนักเลย

เหลือเดินสายด้านล่างกับC cathode
                  C inputเดี๊ยวใช้วิธีขันน็อตเข้ากับterminalเอาจะได้ลองเปลี่ยนง่าย +Rฝั่งoutputทั้งหมดอยู่บอร์ดbuffer

ละเหี่ยใจ- -. นี้แค่ทำทดลองน่ะเนี้ย พลิกกัน10ตลบ

Comment

• Originally posted by m shifu View Post
                    อุปกรณ์ที่ใช้ไฟบ้าน ถ้าแนะนำผิดๆ ความเสียหายอาจถึงชีวิต
                    เอาโช๊ค 10 A npe 2ลูก มาอนุกรม แล้วต่อกับไฟบ้าน
                    ถ้าเบรคเกอร์ไม่ตัด อาจเป็นข่าวหน้าหนึ่งนะ
                    ท่านเสือ รอบคอบนิดนะครับ
                    ผมมองว่ากัยหม้อแปลง110ไม่มีไรต่างกันเลย ถ้าเบรคเกอร์ไม่ตัดก็ไปเหมือนกันน่ะครับ
                    ใจผมจริงอยากให้ทำ Transformer oscillator มากกว่าน่ะครับ

พอเข้าใจแล้วครับ L 2ตัว เท่ากับเอาลวดมาช็อตไฟ+- ไฟช๊อตแน่นอน
                    ขอบคุณมากครับ...ที่มาทัก

มะกี้ลองวัดไลน์ฟิวเตอร์ สรุปแล้วใช้ Capacitor(AC) แบ่งไฟได้ครับ

ตรงนี้ผมก็ประมาทไปหน่อย ลืมนึกถึงเรื่องความปลอดภัย
                    ยิ่งกับไฟบ้านด้วยแล้วต้องรอบคอบเป็นพิเศษ ขอบคุณอีกครั้งครับ
                    Last edited by tiger X-fi; 5 May 2014, 08:29:01.

Comment

ผมมองว่ากัยหม้อแปลง110ไม่มีไรต่างกันเลย
                      คนละเรื่องเลยครับ

Comment

• แอบมาส่องๆ อิๆ

Comment

• Originally posted by fenderfree View Post
                          แอบมาส่องๆ อิๆ
                          ให้ยืมแว่นขยาย....

Comment

• ขอส่งการบ้านบ้าง ส่องเขามาเยอะล่ะ PCM2704 + MOSFET 60W

Last edited by carbon_za; 4 May 2014, 23:11:43.

Comment

• แหม่ . . .หม้อแปลงอย่างกับแอมป์ 1000 watt. ฮ่าๆๆๆ (แอบแซว กิๆ)

Comment

• @เสือ
                                หม้อแปลงไฟ100V ที่เค้าหมายถึง แอมป์ตัวนั้นเป็นแอมป์มือ2จากJP (ไฟบ้าน100V) หมายถึง ขดไฟเข้า(Primary) = 100V (ถ้าบ้านเราก็=220V)
                                เอามาใช้กับบ้านเรา ต้องหาหม้อแปลงแบบStep-Down ไฟเข้า(Primary)220V ไฟออก(Secondary)100V
                                พูดง่ายๆ มันคือหม้อแปลงเหมือนปกติครับ มีขดลวด2ชุด ชุดเข้ากับชุดออก แยกชุดแยกขดลวดกัน
                                [ หม้อแปลงไอโซเลท คือ โวลท์ชุดไฟเข้า=โวลท์ชุดไฟออก อัตราส่วน=1:1 ]

ส่วนเรื่อง 115V 2ขด ที่คุณเสือพูดถึงนั้น คุณเสือเข้าใจผิดครับ
                                หม้อแปลงแบบนั้น ชุดไฟเข้า(Primary)เค้าพันมาแบบ มีไฟ115V จำนวน2ชุด / ถ้าเอามาใช้บ้านเรา ก็เอา2ชุดนั้นมาต่อแบบอนุกรมกัน ก็จะกลายเป็น 230Vทันที
                                ส่วนด้านไฟชุดออก(Secondary) ก็แยกเป็นอีกขดนึงต่างหาก

โครงสร้างภายใน เฉพาะ ขดลวดชุดไฟเข้า(Primay)

อันนี้ มีครบทั้งชุดไฟเข้า(Primary) / ชุดไฟออก(Secondary)

ไม่ใช่แบบรูปนี้

-----------------------------------

@ carbon_za
                                บอร์ดมอสเฟทตัวนี้เลย์เอ้าท์เหมือนตัวทรานซิสเตอร์2955+3055 ตอนสมัยเรียนทำส่งจาร์ยเลย
                                เป็นของศรีสุทธานะครับ (น่าจะจำชื่อร้านไม่ผิด)
                                Last edited by keang; 4 May 2014, 23:29:44.

Comment

Working...
                                X