Announcement

Collapse
No announcement yet.

X2 5200+ @ 2.81 GHz 13.0x216 บน M2N-E

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• X2 5200+ @ 2.81 GHz 13.0x216 บน M2N-E

Sink เดิมครับพี่น้อง รัน 3Dทุกเวอร์ชั่น 01-06 ผ่านหมด ไม่มี error ใดๆ
    แต่พอใช้เสร็จปิดคอม สักพักพอเปิดใหม่หน้าบูตขึ้นแจ้งเตือนระวังอะไร Fail ไม่รู้ครับพี่น้อง ควรทำไงดีครับ ใจถอดซะแล้วเพราะกลัว CPU พัง

ผมไม่ได้ปรับไฟเพิ่มนะครับ อุณหภูมิก่อนคล็อกปกติ 55-56 หลังวิ่ง 2.8 ก็ 57-58 ครับ

อุปกรณ์
    CPU X2 5200+@2.6GHz เดิมๆ
    พัดลม AMD
    ASUS M2N-E
    Corsiar XMS TWIN 1024x2 Dual / 800
    ASUS POWER 450W
    ASUS EN8800GTS 320MB (พอเพียง)

อยากวิ่ง 2.8 แบบเนียนๆอะครับ ต้องทำไงบ้าง ถ้าเมนบอร์ดไม่แจ้งเตือนSystem Fail ตอนบูตใหม่ผมคงปล่อยไปแล้วครับ เพราะตอนลองครั้งแรกเนียนมากๆ ขอบคุณครับ

เป็นผมคงไม่กล้าใช้ตัวคูณ13นะครับ ลองลดตัวคูณ แล้วดันบัสขึ้นดีกว่าครับ
    อย่าลืมลดตัวคูณ HT ด้วยนะครับ

Comment

ขยับบัส นิดเดียวก็ 2.8 แล้วครับ ไม่ต้องปรับ อย่างอื่นเลยครับ

Comment

ก็ขยับบัสนิดเดียวอะครับ จาก 200 --> 216MHz ใช้ AI Overclock บนบอร์ด + 8% เลยครับครับ
        ผลเลยอย่างที่เห็น พอปิดแล้วเปิดใหม่เจอข้อความเตือน ใจเลยถอดครับพี่น้อง กลัวอุปกรณ์อื่นๆพัง

Comment

Originally posted by JJ2006 View Post
          ก็ขยับบัสนิดเดียวอะครับ จาก 200 --> 216MHz ใช้ AI Overclock บนบอร์ด + 8% เลยครับครับ
          ผลเลยอย่างที่เห็น พอปิดแล้วเปิดใหม่เจอข้อความเตือน ใจเลยถอดครับพี่น้อง กลัวอุปกรณ์อื่นๆพัง
          กล้าๆไว้ครับ ไม่พังหรอก เต็มที่ก็ เครียไบออส

Comment

อย่าลืมลดตัวคูณ HT ด้วยนะครับ <-- คืออะไรอะครับ เห็นบอร์ดตั้งไว้ที่ 5X ครับ อิอิ

Comment

แค่ 2.8 บัสนิดเดียว 5X บอร์ดทดได้ครับ ลดเหลือ 4 ก็ได้จะได้ชัวครับ

มันคือความเร็ว HT ครับ บอร์ด AM2 ปกติทนได้ 1000-1200 เอา ตัวคูณที่บอก คูณบัส CPU ครับ

Comment

พันห้ายังวิ่งได้เลย HT กับ NF4 NF5

ลองลดตัวคูณ 12 บัส 233-250 ดูสิ

CPU ตัวนี้ หรือบอร์ดตัวนี้อาจจะไม่ชอบตัวคูณ 13 เวลาลากก็ได้ครับ เวลาลากอย่าพยายามเล่นตัวคูณเลขคี่ครับ

Comment

เปลี่ยนเป็น Manual เลยครับ AI Clock ไม่ได้เรื่อง ผมเคยดัน3.0GHz แรม4แผงมาแล้ว ท่านก็ต้องทำได้ครับ

ลดตัวคูณมา12 ดันบัสไป 234 ก็ได้2.8GHz แล้วครับ ไฟซีพียูลองแช่ที่1.35ไม่ต้องขยับเยอะ ถ้าเห็นว่าไม่ไหว
                  ค่อยเพิ่มไฟ เพราะถัดจาก1.4แล้ว ระอุแน่ครับ ถ้าได้2.8เสถียรแล้วจะดันต่อก็ไม่ว่ากัน

แรม ทดลดมาเป็น667 ปรับไฟ1.95สุดบอร์ดเลย ผมไม่ทราบว่าแรมท่านบริโภคไฟเท่าไหร่แต่บอร์ดมันปรับได้แค่
                  1.95 ถ้ามันกิน2v ขึ้นไปก็แย่หน่อยครับ

บัส HT ปกติเดิมๆมันวิ่ง2000MHz ถ้าจะดันให้ทะลุ2000 เกรงว่าจะไม่รอดสำหรับM2N-E ลดลงมาเป็น 4
                  วิธีคำนวณบัสไฮเปอร์= 234*4*2=1872 ~ 1900MHz ถือว่าไม่น่าเกลียดครับ

Comment

ของผม x2 5200 @3.0 ปรัสบัสกับเพิ่มไฟเป็น 1.4 ได้ครับ

Comment

เห็นเขาอัดกัน 1.45 ยังไม่เป็นไร
                      เหอะๆ
                      กลัวไร

Comment

ของผม 5200+@3.0 Originail Sink
                        bus 300 * 10
                        ไฟ 1.35 ht=3

ยังวิ่งสบายเลยครับนิ่งดี เปิดทิ้งมาหลายวันแล้ว อิอิอิ

Comment

Working...
                        X