Announcement

Collapse
No announcement yet.

อาการอย่างนี้เป็นเพราะอะไร

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อาการอย่างนี้เป็นเพราะอะไร

เครื่องผมเวลาเปิดเข้ามาเริ่มตั้งแต่เห็นคำว่า Window xp จะมีจุดเป็นสีๆๆๆ ต่างๆ ประมาณ 5 6 จุดน่ะครับเวลาเล่นเกมก็จะเป็นอย่างภาพที่ให้ดู ไม่ทราบว่าเป็นเพราะการ์ดจอร้อนหรือป่าว หรือว่าเป็นเพราะอย่างอื่น เพราะตอนเปิดเล่นเกมอยู่ประมาณ 79- 85 องศา อากาศตอนกลางคืนครับ

85 ต้มไข่กินกันครับ -*-

Comment

ถึงจะบอกว่าชิปมันทนได้ แต่ก็ไม่ควรให้มันร้อนไปถึงขนาดนั้น ไม่รู้ใช้การ์ดจอรุ่นไหนครับ

Comment

เทพนะเนี้ย *0*

Comment

Originally posted by Zemos View Post
          เทพนะเนี้ย *0*

กิล เทพนะเนี้ย ตัวละคร เทพว่ะ

Comment

ร้อนจนน่ากลัวครับ พี่น้องค้าบ...สงใสจะรีบเปลี่ยนการ์ดใหม่มั้งเนี่ย

Comment

เปลี่ยนซิงพัดลมแล้วครับ การ์ดจอ 7900 gt extrem เหลือ 45-49 องศาครับ ถ้าเล่นเกมก้อ 47-49 องศา

แต่อาการอย่างในภาพก้อยังไม่หายอะครับ

Comment

เเง้วดูท่าจะไม่ค่อยไม่ใครเจออาการเเบบนี้

Comment

งงครับปัญหานี้

ผมคิดว่าอาจจะเป็นที่ไดรเวอร์ ช่วยบอกผมทีครับว่าใช้การ์ดอะไร ไดรเวอร์เวอร์ชั่นอะไรครับ แล้วผมจะลองหาคำตอบดู

Comment

[IMG][/IMG]
                    การ์ดจอที่ใช้อยู่ asus en 7900 gt top / driver 169.44 มีภาพให้ดูชัดอีกภาพ เสริมครับ
                    Last edited by เเว้กเเว้ก; 15 Mar 2008, 12:56:46.

Comment

Originally posted by เเว้กเเว้ก View Post
                      เครื่องผมเวลาเปิดเข้ามาเริ่มตั้งแต่เห็นคำว่า Window xp จะมีจุดเป็นสีๆๆๆ ต่างๆ ประมาณ 5 6 จุดน่ะครับเวลาเล่นเกมก็จะเป็นอย่างภาพที่ให้ดู ไม่ทราบว่าเป็นเพราะการ์ดจอร้อนหรือป่าว หรือว่าเป็นเพราะอย่างอื่น เพราะตอนเปิดเล่นเกมอยู่ประมาณ 79- 85 องศา อากาศตอนกลางคืนครับ
                      Originally posted by เเว้กเเว้ก View Post
                      เปลี่ยนซิงพัดลมแล้วครับ การ์ดจอ 7900 gt extrem เหลือ 45-49 องศาครับ ถ้าเล่นเกมก้อ 47-49 องศา

แต่อาการอย่างในภาพก้อยังไม่หายอะครับ
                      งงครับ ตกลง Full load เท่าไรกันแน่ครับ

ผมว่าการ์ดมันร้อนครับ เปลี่ยนซิงค์แล้ว ลองดูครับ พัดลมหมุนหรือเปล่า หมุนช้ารึเปล่า ซิงค์แนบสนิทรึเปล่า

หรืออาจะ ถอดมาทาซิลิฺโคนใหม่ดูครับ

Comment

Full Load ดูจากตรงไหนครับช่วยแน่ะที อันนี้ไม่เปงจิงๆๆ

Comment

Full Load ดูจากตรงไหนครับช่วยแน่ะที อันนี้ไม่เปงจิงๆๆ
                          Full load หมายถึง การ์ดใช้กำลังในการประมวลผลสูงสุดครับ ในที่นี้ก็หมายถึง เวลาเล่นเกมส์นั้นล่ะครับ

อันนี้ ไว้ดูอุณหภูมิครับ

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=159911
                          Last edited by Gearhead; 15 Mar 2008, 19:50:36.

Comment

[IMG][/IMG]
                            การ์ดจอที่ใช้อยู่ asus en 7900 gt top / driver 169.44 มีภาพให้ดูชัดอีกภาพ เสริมครับ
                            แต่ก่อนผมใช้ ซิงตัวเดิมที่มากับการ์ดจอ ผมปรับความละเอียดทุกอย่างสูงสุด มานขึ้นไป 100 องศา

เลยอะครับ แต่ถ้าปกติ คือ ลดความละเอียดลงมาที่ ค่า ดีฟอล มานอยู่ที่ 69-79 องศา ถ้าเล่นไปนานๆๆ จะอยู่ที่ 79-92 องศา อะครับ

เวลาเล่นเกมจะใช้ค่าดีฟอล มาตลอด อุณภมิอย่างที่บอกอะครับ จนมานเกิดอาการผิดปกติอย่างภาพ ผมก้อเลยไปเปลียนซิงการ์ดจอ อุณภมิก้อ ไม่เกิน 49 องศา...เเบบธรรมดา ถ้า Full load ยังไม่ได้ลอง ผมใช้ โปร EVEREST Ultimate Edition วัดดูอุณภูมิครับ

Comment

100องศา GPU อาจจะทนได้ครับ แต่อุปกรณ์ชิ้นส่วนรอบข้างอาจไปก่อน ร้อนขนาดนี้สีก็ทนไม่ได้ อิอิ

Comment

Working...
                              X