Announcement

Collapse
No announcement yet.

Divoom ควรวาง sub ที่ตำแหน่งไหน ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

อืม... ตามรูปซับความถี่ต่ำสเปคสูง(เอาไว้เขย่าห้อง) วางตรงไหนก็ได้ครับ ขอให้วางแล้วมันรู้สึก โอบ คุมห้องทั้งห้องไวได้้ก็พอ

แต่ซับคอมไม่ได้ครับ เค้าออกแบบมา 2.1 ก็จริง(รูปลักษณ์น่ะใช่) แต่หน้าที่ของลำโพงแต่ละดอก มั็เหมือนลำโพง 2.0 ครับ

ลองนึกถึง ตู้ลำโพงไม้ใหญ่ๆหน่อย ที่มีดอกเบสกะแหลม อยู่ในตู้เดียวกัน นั่นแหล่ะครับ เค้าต้องการให้เสียงมันเป็นแบบนั้น เพราะถ้าไม่ทำ 2.1 แต่ทำ 2.0 คิดดูว่าเสียงเบสขนาดตู้ซับ ทำออกมาเป็น 2.0 ตู้มันจะขนาดใหญ่นะ และวางกับ PC ลำบากนะครับ

เค้าอยากให้มีเบส และ สามารถวางร่วมกับชุด pc ได้ง่าย สามารถขายราคาถูก เค้าเลยดัดแปลง ลำโพง 2.0 ขนาดใหญ่
    ให้เป็น 2.1 ขนาดเล็ก แล้วได้เสียงที่พอๆกัน นั้นเองครับ

แต่ ตู้ซับบ้านเอาไว้เขย่าห้อง กะ กระแทกให้เราจุก อย่างเดียว ความสามารถในการวางมันเลยคนละแบบครับ

Comment

Originally posted by oddy View Post
      อืม... ตามรูปซับความถี่ต่ำสเปคสูง(เอาไว้เขย่าห้อง) วางตรงไหนก็ได้ครับ ขอให้วางแล้วมันรู้สึก โอบ คุมห้องทั้งห้องไวได้้ก็พอ

แต่ซับคอมไม่ได้ครับ เค้าออกแบบมา 2.1 ก็จริง(รูปลักษณ์น่ะใช่) แต่หน้าที่ของลำโพงแต่ละดอก มั็เหมือนลำโพง 2.0 ครับ

ลองนึกถึง ตู้ลำโพงไม้ใหญ่ๆหน่อย ที่มีดอกเบสกะแหลม อยู่ในตู้เดียวกัน นั่นแหล่ะครับ เค้าต้องการให้เสียงมันเป็นแบบนั้น เพราะถ้าไม่ทำ 2.1 แต่ทำ 2.0 คิดดูว่าเสียงเบสขนาดตู้ซับ ทำออกมาเป็น 2.0 ตู้มันจะขนาดใหญ่นะ และวางกับ PC ลำบากนะครับ

เค้าอยากให้มีเบส และ สามารถวางร่วมกับชุด pc ได้ง่าย สามารถขายราคาถูก เค้าเลยดัดแปลง ลำโพง 2.0 ขนาดใหญ่
      ให้เป็น 2.1 ขนาดเล็ก แล้วได้เสียงที่พอๆกัน นั้นเองครับ

แต่ ตู้ซับบ้านเอาไว้เขย่าห้อง กะ กระแทกให้เราจุก อย่างเดียว ความสามารถในการวางมันเลยคนละแบบครับ
      กำ subwoofer เขย่าห้องกลายเป็น Dual Shock ซะงั้น

แต่ผมว่านะ 2.1 เกิดมาเพื่อลดต้นทุนด้วยหรือเปล่า เพราะเสียงความถี่ต่ำก็เป็นที่รู้กันอยู่ ฟังกันไม่ออก มีแค่เสียบเบสกับเสียงกระเดื่องเท่านั้นที่อยู่ใน ความถี่นี้ได้ด้วยความไม่จำเป็นจึงแยก Midrange กับ Woofer ออกจากกัน หรือเปล่าครับ ?

ในระบบ 5.1 subwoofer ทำหน้าที่ส่งออก Line LFE ให้เราได้ยินนา ไม่ใช่ไว้กระแทกให้เราจุกเล่นมั้ง อิอิ ถ้าด้วยเหตุผล ส่วนนึงมาจากที่ผมเดาข้างบนนะ 2.1 ก็ต้องมีระวังอย่างนึงคือ รอยต่อ ช่วงความถี่ ระหว่าง ต่ำ กับ กลาง ต้องใกล้เคียงกันมากที่สุด แต่ถ้าเอาไปเทียบ 2.0 ผมว่าไม่ได้นะ เพราะช่วงความถี่ของ 2.0 มันไม่ได้ต่ำเหมือนกับ Sub ต่อให้เป็น 2.0 ลำโพงวางพื้นก็เถอะ

เช่น
      ลำโพง 2.0 วางชั้น ความถี่ตอบสนอง 45hz - 20khz
      ลำโพง 2.0 ตั้งพื้น ความถี่ตอบสนอง 33Hz-23kHz +/-3dB
      ลำโพง 2.1 sub ตอบสนองที่ 38 Hz - 150 Hz แต่ sat ตอบสนอง 120 Hz - 22 kHz

จะเห็นได้ว่า 2.1 พยามทำความให้ Range ความถี่ ใกล้เคียงกับลำโพงตั้งพื้น เป็นจุดสังเกต น่ะครับ

Comment

ตอบ sub มีไว้ถอดเสื้อผ้าสาวๆ เหมือนโฆษณา AJ DVD ครับ!!!

ว่าแต่เจ้าตัวคนที่จะเล่นน่ะครับ ตอนนี้วางไว้ที่ไหนแล้ว ได้ลองเปิดหนังเล่นเกมดูรึยังครับ ... ลองแบบโน้นแบบนี้ละชอบมั้ย ถ้าฟังละไม่รู้สึกเบี้ยวอะไรก็โอเคแล้วล่ะครับ สำหรับผม พื้นที่เล่นคอมค่อนข้างจำกัด sub เลยถูกวางอยู่ใต้โต๊ะ ค่อนไปทางขวาเลย sat ตัวขวาไปอีก แต่เสียงที่ sub ส่งออกมา ผมว่ามันก็โอเคนะ เพราะยังไงมันก็ยิงอยู่แค่ใต้โต๊ะ กว่าเสียงจะมาถึงเรามันก็กระจายทั้งซ้ายและขวาพอดีกันแล้วล่ะครับ

Comment

ถ้าไว้ถอดเสื้อผ้าสาว ต้องหาตัวนี้มาไว้ใช้แล้ว

คงเร็วขึ้นเยอะ

Comment

ลอง วาง ไว้ใต้โต๊ะ คับ ตรงกลาง ระหว่าง sat รู้สึก เสียง ตรง กว่า วาง ไว้ ข้างหลัง
            ไว้ข้างหลัง มัน เหมือน เสียงไกลๆ ยังไง ไม่รู้ เพี้ยนๆ

Comment

อืม.. ขออธิบายสิ่งที่พูดไปแล้วเพิ่มเติมนะครับ

ผมหมายถึงลำโพงตั้งพื้นนั่นแหล่ะครับ และเป็นลำโพงตั้งพื้นปกติทั่วไปครับ บางตัว ต่ำสุด 60Hzก็มีครับ ต่ำไม่สู้ 2.1 ด้วยซ้ำบางตัวนะ

ส่วนซับ ผมหมายถึงซับลำโพงคอม ทั่วไป พวกราคา 1-3 พัน ครับ

เพราะบางรุ่น 2.1 ซับก็ลงต่ำนะครับ

อ้อ อีกอย่าง ค่าความถี่ตอบสนอง (f response) ของลำโพง มันก็คือค่าที่ลำโพงแสดงผลเมื่อมีความถี่ใน range ที่ว่านี้เข้ามาใช่ป่าว แต่ว่าค่าที่มันแสดงผลไม่ใช่ว่าจะออกมาตามที่มัน response นะครับ

อย่างที่บอกลำโพงคอม ราคา 1,500 spec บอกไว้ response 18Hz แต่พอเสียงเปล่งออกมา มันก็ไม่ได้ลงต่ำจนเสียงแผ่กระจาย เขย่าห้องนี่ครับ อย่างเก่งก็ได้แค่เสียงครืนๆบวมๆนิดๆ เท่านั้นเองครับ
              พอๆกับ ลำโพง 2.0 ตัวใหญ่ครับ บางทีก็ลงต่ำจริง แต่ปริมาณของความถี่18Hz ที่เปล่งออกมา มันน้อยนิดมากครับ ไม่ออกมาจนเขย่าห้อง โอบอุ้มคนฟังแน่นอน ดังนั้น อ้างอิงการวาง แบบ Sub ลำโพงบ้านspecสูงๆไม่ได้ครับ

ทีนี้ ลำโพง 2.0 ทำหน้าที่ยังไง แหลมก็เสียงแหลม ดอกกลางก็ออก กลาง กลางเบส เบส

2.1(คอม) ก็คล้ายกับ 2.0 เลย ตางตรง่แบ่งช่วงรอยต่อต่างกัน sat กลางกะแหลม Sub กลางเบส เบส

แต่ถ้าเอาเสียง 2.1(คอม) จูนต่อกันจนเสียงกลมกลืนแล้ว มันก็พอๆกับ 2.0 ครับผม

ถ้าผิดพลาดก็แย้งได้นะครับ พูดตามที่รู้มาครับ อาจจะผิดก็ได้
              Last edited by oddy; 13 Mar 2008, 19:46:07.

Comment

Originally posted by St.run View Post
                ลอง วาง ไว้ใต้โต๊ะ คับ ตรงกลาง ระหว่าง sat รู้สึก เสียง ตรง กว่า วาง ไว้ ข้างหลัง
                ไว้ข้างหลัง มัน เหมือน เสียงไกลๆ ยังไง ไม่รู้ เพี้ยนๆ

Comment

Working...
                X