Announcement

Collapse
No announcement yet.

<< __Corsair Hydro Series Club__ >>

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• h100i ปัญหาเยอะจัง ฮุ

Comment

• Originally posted by KiZe View Post
      จัดหนักมากฮะ รบกวนนิดนึงครับ เอาพัดลม Thermaltake เป็นหลัก
      แล้วเทสสองตัวอีกสักรอบได้ไหมครับ เพราะพัดลม H100i มันเน่ามาตั้งแต่ออกจากโรงงานเลย
      แต่ถ้าไม่สะดวกก็ไม่เป็นไรนะครับ เพราะถอด-ใส่ลำบากมาก ของผมเองยังนานเลย - -
      ลืมเรื่องซิลิโคนไปอีก ผมว่าผมรอดู OCZ จับมาเทสดีกว่า เพราะดูแล้วเป็นเรื่องลำบากมากมาย
      ผมมือใหม่อะครับ ก็ใช้หลัก ซื้อจริง ใช้จริง ความรู้สึกจริงครับ สว่นเรื่องซิลิโคนใช้ของ coolermaster ที่หลอดละ 150 บาทครับ ตอนนี้คงจับมาเทสใหม่ไม่ได้แล้วครับ เพราะ h100i แพคลงกล่องพัสดุส่งให้เพื่อนๆในเว็บรับไปดูแลแล้วจ้า

Comment

• Originally posted by Online_01 View Post
        h100i ปัญหาเยอะจัง ฮุ

ปัญหาเรื่องพัดลมอย่างเดียวหละคร๊าบบพี่ online อยากเย็นใช้ของเดิมแลกกับเสียง / อยากจะเงียบก็เปลี่ยนพัดลมแต่ต้องแลกด้วยอุณหภูมิที่เพิ่มขึ้นมา 2-3 องศาครับ ( xtraflo / noiseblocker )

Comment

• ระหว่างตัว H100i กับ thermaltake water 2.0 extreme ถือว่าแตกต่างกันโดยสิ้นเชิงครับ

ข้อดีของ h100i เหมาะกับคนที่ชอบแฟชั่น ดูทันสมัย ไฟเปลี่ยนสีตามอุณหภูมิ สายต่อต่างๆถอดได้ โปรแกรมควบคุมทำออกมาได้ยืดหยุ่นต่อการปรับแต่งมาก ชอบยี่ห้อน่าเชื่อถือ รับประกันนานๆ ( 5ปี ) ไปเว็บไหนก็มีคนใช้กัน มีรีวิวให้ดูเพียบ ศุนย์หาง่าย นี่แหละที่ครองตลาดได้ไม่ยากเลยครับ ส่วนข้อเสีย ก็หม้อน้ำบาง ( 27มม. ) พัดลมเสียงดัง ( ดูความเห็นจากเมืองนอก เขาว่ากันว่าดังเพราะ พิทช์มุมใบ )

ส่วน thermaltake water 2.0 extreme นี่มาแบบทื่อๆเลย โปรแกรมมีไว้ดู ปรับแต่งได้น้อยมาก สายท่อยางเล็กกว่า h100i นิดนึง ไม่มีไฟสวยๆที่ปั๊ม สายไฟฝังที่ปั๊มเลย ไม่ได้แยกเหมือน h100i
          ส่วนข้อดีก็คือหม้อน้ำหนา 38มม. รูน๊อตที่หม้อน้ำทำเกลียวมาดี จะขันพัดลมติดก็ไม่ต้องกังวลว่ารูมันจะหวาน ไม่เหมือน h100i จะขันก็เล็งดีๆ ฝืนหน่อยมีรูด ( จริงไหมคนใช้ h100i ) พัดลมเสียงเงียบมากแม้จะปรับให้ทำงานแบบเต็มที่ในระดับ 2000 รอบ ถ้าเสียงที่ 2000 รอบเท่ากัน h100i ที่เครื่องบินดีๆนี่เอง ส่วนเรื่องความเย็นอันนี้คงแล้วแต่สภาวะแวดล้อมแต่ละบ้านครับ โดยผมจะบอกข้อมูลดิบที่ผ่านมือมาแล้วกันครับ

ชุดน้ำสำเร็จรูปที่เคยซื้อมาลองเล่น ( อุณหภูมิห้องผมประมาณ 30-31 ไม่เปิดแอร์ / i5 3470 )

H60 ตอนเดียว พัดลม 1 ตัว idle 41 / full load ( วัดจากโปรแกรม linx ) 76

THERMALTAKE WATER 2.0 PRO หม้อตอนเดียว แต่หนาถึง 45มม. idle 38 / full load ( วัดจากโปรแกรม linx ) 68-69

H100i พัดลม 4 ตัว idle 38-39 / full load ( วัดจากโปรแกรม linx ) 65

THERMALTAKE WATER 2.0 EXTREME พัดลม 4 ตัว idle 37-38 / full load ( วัดจากโปรแกรม linx ) 60 ( ดูรูปด้านบนได้ครับ )

ข้อมูลจากผมที่ใช้จริงนะ ไม่ได้เชียร์ยี่ห้อใด เพราะตอนนี้เล่นครบหมดแล้ว ในตัวที่เขาเล่นๆกัน เอาตามความรู้สึกผมคือ " พอๆกัน ครับ "

ตอนนี้ก็คงจะถือ tt extreme ยาวครับ รู้ซึ้งถึงสัจธรรม 555
          Last edited by papas_o; 2 Feb 2013, 11:32:14.

Comment

• ได้อ่านยังงี้เริ่มลังเล เพราะเล็ง h100i ไว้
            สงสัยได้ดูยาว ๆ เก็บตังยาว ๆ

Comment

• ^^ ก็ว่างั้น ครับ แต่ ถ้าชอบ จริงๆ หา เปลื่ยนพัดลม รอบสุงเงียบๆ ก็ยาก อยู่ นะ

Comment

• เข้าใจว่าขายดีในเมืองนอก เพราะอากาศเย็น พัดลมทำงานในรอบต่ำตามอุณหภูมิ เสียงก็เบาลงตาม ผมว่าคนที่ใช้ในห้องแอร์คงแฮปปี้นะ ไฟปั๊มสวยๆ ปรับรอบต่ำๆเลยก็ไหวอยุ่แล้วหละ

เมื่อวานลืมบอกเกี่ยวกับประกัน THERMALTAKE ประกัน 3 ปี ครับ แต่ซื้อกับ jib ก็คงต้องไปเคลมกะมันเพราะมันสั่งมาขายเอง ซึ่งตัวแทนจำหน่าย thermaltake ชุดน้ำ ต้อง ร้าน TK เลยครับ แต่ของเข้าวันที่ 9-10 นะ อย่าซื้อร้าน jib เหมือนผม ผมมันบ้าาาาา
                Last edited by papas_o; 2 Feb 2013, 12:33:36.

Comment

• ขออยู่อาศัยด้วยซัก1ปี แฮ่

Comment

• งามแท้

Comment

• ใช่บอร์ดตามคู่มือ Corsair เลยท่าน 555+

Comment

• H100i ของผมมันเปลี่ยน LED เป็นสีเขียวไม่ได้ทำไงดีอ่ะครับ เพิ่งซื้อมาได้ 3 วันตอนใส่แรกๆปรับได้ทุกสีนะ ตอนนี้ใช้สีขาวแต่มัน ออกสี ม่วงๆ

Comment

• คงมีแม่สีเสียไปหนึ่งหลอดครับ

Comment

• Originally posted by rockwell View Post
                            H100i ของผมมันเปลี่ยน LED เป็นสีเขียวไม่ได้ทำไงดีอ่ะครับ เพิ่งซื้อมาได้ 3 วันตอนใส่แรกๆปรับได้ทุกสีนะ ตอนนี้ใช้สีขาวแต่มัน ออกสี ม่วงๆ
                            น่าจะลองถอดสาย USB ออกแล้วใส่ใหม่หรือลอง ลบ corsair link แล้วลองลงใหม่ดูครับ ดีกว่าไม่ได้ทำอะไรเลย

Comment

• Originally posted by biosup View Post
                              น่าจะลองถอดสาย USB ออกแล้วใส่ใหม่หรือลอง ลบ corsair link แล้วลองลงใหม่ดูครับ ดีกว่าไม่ได้ทำอะไรเลย
                              ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ ผมลองทำดูแล้วไม่ได้ผลแหะ สงสัยคงต้องไปเคลมแล้วแหละ ซื้อมาจาก เจได เมื่อวันอาทิตนี้เองยังอยู่ในประกัน 7 วัน เหอ....

Comment

• พัดลม h80i ปรับเป็น Quiet แล้ว เงียบมาก แต่ก็ร้อนจัง

Comment

Working...
                                X