overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 20 of 20

Thread: ขอเรียนปรึกษาเรียนวิศวะคอมหน่อยครับ

OverclockZone Member pramook's Avatar

Default ขอเรียนปรึกษาเรียนวิศวะคอมหน่อยครับ

มีหลายชายคนหนึ่งอยู่ ตจว. จะมาต่อวิศวะคอมพิวเตอร์ ไม่ทราบว่ามหาวิทยลัยไหน
    ดีครับ...หลานบอกว่าจะมาสมัคร ที่ ม.มหานคร ไม่ทราบว่าดีไหมครับ หรือ
    มีที่ไหนที่ดี ค่าเรียนไม่แพงมาก
    พอดีว่าพมก็ไม่รู้เลยเืรื่องนี้ ใครพอทราบรายละเอียดช่วยแนะหน่อยด้วยครับ

OverclockZone Member jokemagic's Avatar

ผมจบวิศวะคอมฯ จาก ม.มหานคร ไอเรื่องจะเรียนที่ไหนนั้นแล้วแต่ครับไม่ออกความคิดเห็น แต่บอกไว้ก่อนครับ ว่าจบมหานคร เรื่องความรู้ผมว่าไม่น้อยหน้า มหาลัยอื่นหรอกครับ เรียนไม่ยาก แต่โปรเจคจบนี่แหละ สุดยอดของชีวิตเด็ก วิศวะ แต่ถ้าเป็นเรื่องค่าเรียนผมว่า ม.มหานครน่าจะถูกสุดแล้วน่ะ ประมาณหน่วยกิตล่ะ 1050 บาทครับ (ไม่รู้ว่าเดี่ยวนี้เพิ่มยัง)
    http://www.mut.ac.th/home.html
    เวปบอร์ดภาคคอมฯ ครับ
    http://www.cpe.mut.ac.th/

OverclockZone Member pramook's Avatar

ขอบคุณครับท่าน Jokemajic

OverclockZone Member mc_toon's Avatar
    __กรรมกรขั้นเทพ___

ผมก็ว่าจะไปเรียนอยู่เหมือนกันแต่ไม่รุว่าจะเรียน วิศวะ รั้ยดี จบ ปวส เทคนิคคอม อ่ะ แนะนำ หน่อย

OverclockZone Member boat3250's Avatar
    บ้านใหม่,พิษณุโลก & ร้อย.จทบ.พ.ช.

มหาลัยนเรศวรแบบว่า ร้านเหล้าเตมเลย อิอิ ถ้าชอบ

OverclockZone Member lecruz201's Avatar

Quote Originally Posted by boat3250 View Post
    มหาลัยนเรศวรแบบว่า ร้านเหล้าเตมเลย อิอิ ถ้าชอบ
    แจ๋วดีอ่ะ น่าเรียนดี ตัวเลือกอันดับ 1 ไปเลย

อิอิ

OverclockZone Member Jupis's Avatar
    แถวๆซาฟารีเวิล์ด,แฟชั่นไอส์แลนด์

ถ้าวิศวะเอกชนต้อง มหานครครับ ผมเคยเรียนอยู่ที่นั่น แต่ออกมาแล้วล่ะ

ไม่ไหวๆ เวียนหัว เกรดไม่ดี เลยไม่เรียนต่อ 2กว่าๆเอง ><

OverclockZone Member blitzfino's Avatar
    ลาดกระบัง อุดมสุข

มหานครใครว่าค่าเทอมถูก ผมรุ่น 39 ค่าเทอม 34000+ นะ
    ลงปรกติ จําไม่ได้ ค่าหน่วยกิตเท่าไหร่ แต่ก็ 30000+ทุกเทอม อ่ะ
    เดวนี้ไม่ต้องพูด ถึง....

จริงหรือท่าน blitzfino แล้วสโลแกนเขาทำไมบอกว่า
    ไม่แพงอย่างที่คิดละครับ

OverclockZone Member aummm's Avatar

มหานคร โคตรแพงเรยครับเพื่อนผมก้อเรียนอยู่แต่ถ้าเป็นของรัฐบาลก็ลาดกระบังไม่ก็บางมดอ่ะครับ

OverclockZone Member jojoer's Avatar

เรียน ม.ใกล้บ้านนี่แหละ เรียนที่ไหนถ้าไม่ตั้งใจเรียนก็มีค่าเท่ากัน

OverclockZone Member Jupis's Avatar
    แถวๆซาฟารีเวิล์ด,แฟชั่นไอส์แลนด์

มหานครเทอมแรกเข้าไปวิศวะ รวมๆแล้วประมาณ 4หมื่น2พันมั้งครับ ถ้าจำไม่ผิด

ผมว่าแพงอยู่อันดับต้นๆของมหาลัยเอกชนทั่วไปนะ ใครว่าถูกล่ะ ><

OverclockZone Member nos21's Avatar

โปรเจค นี้ล่ะครับ ตัวดี เวลาสมัครงานเหนื่อยใจเลย

OverclockZone Member tack77's Avatar

ต่อนี้คือ จบมอหกมา ใช่ไหมครับ รึจบแบบไนหมา ผมไม่ค่อยรู้ระบบเอนเท่าไหร่
    แต่วิศวะคอม ทุกมหาลัย มีมาตรฐานที่ใกล้เคียงกันครับ สอนในมาตรฐานเดียวกันเลยแหละ
    แล้วแต่ว่าคนเรียน ชอบไปทางสายไหนมากกว่ากัน แล้วเรียนวิชาเลือกเอาครับ
    เรียนง่าย เรียนยาก ผมว่ายาก เท่าๆ กัน ครับ ความง่าย จะเกิดก็ต่อเมื่อ เราขยันเรียน และมีเพื่อนดีๆ
    เพื่อน ผมมีแต่ดี กับเอฟ ครับ เหอๆ ไม่มีเพื่อนเอเลย T_T ตั้งใจ เรียนๆ ไปเดวก็จบครับ

จะต่างกันอีกที ก็ตอนเลือกงาน เมื่อจบใหม่ครับ บางบริษัท เข้าจะเอาเกรด เอามหาลัย
    เช่น จุฬา กะเสด พระจอม นี้ นอนมาเลยครับ แต่ก้นะ มหาลัยไหน ไม่สำคัญ
    เราจบวิดวะคอมซะอย่าง กลัวอะไร จริงไม๊ครับ เหอๆ สี่ห้าปี เขาก็ดุที่ประสบการณ์แล้ว

ส่วนตัวผมนั้น อิอิ ไทล์แล้วจ้า เล่นมากไปหน่อยครับ

ขอบคุณทุกท่านครับ

OverclockZone Member comeng's Avatar
    ศิริราช,ปิ่นเกล้า,บางแค

ผมว่ามันอยู่ที่ตัวหลายชายแล้วละครับ ถ้าเขาขยันแพงแค่ไหนมันก้อคุ้มค่า

OverclockZone Member ponknook's Avatar

มหาลัยไหนก็ไม่สำคัญครับ อยุ๋ที่ความสนใจ ความใฝ่รู้ที่จะค้นคว้า

คนที่ไม่ได้เรียนมหาลัย แต่ สนใจใฝ่ รู้ก็เก่งกว่า ได้ครับ

OverclockZone Member beersonic's Avatar

แต่ถ้าเข้ามหาวิทยาลัยรัฐได้ก้จะไม่ค่อยแพงนะครับ ของผม 12000 - 14000 ประมาณนี้อ่ะต่อเทอม แต่ออกนอกระบบแล้วไม่รู้ว่าค่าเทอมขึ้นรึยัง

ในสายคอมเรื่องจบจากไหนไม่สำคัญเหมือนหลายๆ คนพูดน่ะครับ สำคัญคือโปรเจคมากกว่า และสิ่งที่คุณทำได้ ขึ้นอยู่กับความขยันส่วนตัว + ดวง + ความฉลาดค่อนข้างเยอะครับ พอทำงานไปหลายปีแล้วจะไปขึ้นกะประสบการณ์ซะหมด

และที่สำคัญไม่ใช่แค่การเข้ามหาวิทยาลัยให้ได้ สิ่งสำคัญคือ..จบให้ได้ และจบอย่างมีคุณภาพครับ (ไม่ใช่เกรดเยอะ แต่ทำงานเป็น ทำงานเป็นทีมได้ รู้จักคิด)
    Last edited by beersonic; 15 Mar 2008 at 17:09:07.

OverclockZone Member beersonic's Avatar

Quote Originally Posted by ponknook View Post
    มหาลัยไหนก็ไม่สำคัญครับ อยุ๋ที่ความสนใจ ความใฝ่รู้ที่จะค้นคว้า

คนที่ไม่ได้เรียนมหาลัย แต่ สนใจใฝ่ รู้ก็เก่งกว่า ได้ครับ
    ปัญหาคือกรณีเด็กจบใหม่ ประสบการณ์เป็นศูนย์ ปริญญาบัตรเหมือนเครื่องการันตีชนิดหนึ่งนะครับ นอกจากว่าจะทำ freelance แล้วมีผลงานให้ชมกัน ไม่งั้นบริษัทก็จะไม่มีอะไรวัดว่าเราจะทำงานของเค้าได้

นอกจากว่าเราจะทำงานเป็นนายตัวเอง อันนี้ไม่ต้องเรียนมหาลัยก็ได้ หัดเขียนเว็บเอง ทำเว็บเองก็หาเงินได้

OverclockZone Member tack77's Avatar

Quote Originally Posted by beersonic View Post
    ปัญหาคือกรณีเด็กจบใหม่ ประสบการณ์เป็นศูนย์ ปริญญาบัตรเหมือนเครื่องการันตีชนิดหนึ่งนะครับ นอกจากว่าจะทำ freelance แล้วมีผลงานให้ชมกัน ไม่งั้นบริษัทก็จะไม่มีอะไรวัดว่าเราจะทำงานของเค้าได้

นอกจากว่าเราจะทำงานเป็นนายตัวเอง อันนี้ไม่ต้องเรียนมหาลัยก็ได้ หัดเขียนเว็บเอง ทำเว็บเองก็หาเงินได้

ปริญญา คือใบเบิกทางชั้นเยี่ยมครับ

Bookmarks

Bookmarks