overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 10 of 10

Thread: ใครใช้ sony vaio บ้างคับ พอดีผมซื้อมาใหม่ เครื่องมันได้ยินเสียงหมุนฮาร์ดดีส เสียงปกติ

OverclockZone Member battle's Avatar

Default ใครใช้ sony vaio บ้างคับ พอดีผมซื้อมาใหม่ เครื่องมันได้ยินเสียงหมุนฮาร์ดดีส เสียงปกติ

ใครใช้ sony vaio บ้างคับ พอดีผมซื้อมาใหม่ เครื่องมันได้ยินเสียงหมุนฮาร์ดดีส เสียงปกติ แต่บางทีจะมีเสียง ติ๊กๆ แพล๊กๆ เป็นบ้างครั้งอะ

ไม่ทราบว่ามันผิดปกติหรือเปล่าคับ

รุ่นนะคับSony vaio VGN-SZ57SN/C

OverclockZone Member a12a's Avatar

คือถ้าตามหลักแล้ว ไม่ปรกติ เพราะควรจะไม่มีเสียง แต่โทรไปศูนย์แล้วบอกว่าถ้ายังอ่านข้อมูลได้ถือว่าปรกติ
    555555 เคลมไม่ได้น่ะ

OverclockZone Member mooh's Avatar

ไม่ใช่แต่ sony vaio หลอกมั้งครับ

ทุกยี่ห้อเลยมั้งครับ

ผม acer ยังไม่เคยได้ยินเสียง hdd เลยอ่ะครับ(ถ้าเอาหูแนบคงได้ยินมั้งครับ หุหุ)

ไม่รู้ว่าจะเคลมได้อ่ะเป่า แต่ถ้าเพ่งซื้อแบบนี้ น่าจะได้นะครับ

ถ้าไม่ได้ อาจจะต้องโวยๆขอคุยกะผู้จัดการหน่อย หุหุ เพ่งซื้อยอมได้ไงกันอันไม่ใช้ บาทสองบาท
    Last edited by mooh; 14 Mar 2008 at 03:14:45. Reason: เพิ่มเติม

OverclockZone Member data_db2's Avatar

ไม่ปกติ ครับ > แต่บางทีจะมีเสียง ติ๊กๆ แพล๊กๆ เป็นบ้างครั้งอะ

ผมเปิด ทั้งวันทั้งคืน ย้งไม่ได้ ยินเลยครับ

OverclockZone Member art2_th's Avatar

เป็นเหมือนกันครับ บางทีก็ดัง บางทีก็ไม่ดัง

OverclockZone Member

ผมว่าต้องดูว่า HDD มันยี่ห้อกับรุ่นอะไรครับ แล้วค่อยมาลองๆดูว่าคนที่ใช้ HDD รุ่นนี้ความจุนี้มันดังเหมือนกันหรือปล่าว มากกว่าว่าเครื่องมันยี่ห้ออะไรอ่ะนะ

เรื่องความดังบางครั้งมันก็อยู่ที่ตัวคนด้วยนะครับอย่าง sz ผมว่าของผมก็มีดังเล็กน้อยนะแต่คนส่วนมากบอกก็เงียบดีนิ -*- บางทีคนที่บอกว่า HDD ไม่ดังอาจจะเป็นเพราะมันเงียบจริงๆ หรืออาจจะเป็น HDD มันเก็บไว้มิดชิดก็ได้

OverclockZone Member battle's Avatar

ไปถามศูนย์และเซ็คมาละ รุ่นนี้เป็นฮาร์ดดีสแบบไรไม่รู้จำชื่อไม่ได้ละ จะมีระบบสำรองข้อมูลเชื่มกะแรม ทำให้มีเสียงดังติ๊กๆ บ้างอะคับ แต่ถ้าดังค่อยๆก็ปกติ แต่ถ้าดังจนเรารำคาน เค้าก็จะเปลี่ยนฮาร์ดดีสให้ใหม่อะคับ จะทำให้เสียงเบาลง
    เพิ่งไปถามศูนย์sonyสาขาใหญ่วันนี้

OverclockZone Member data_db2's Avatar

ไม่คับ HD ถ้ามีปัญหา มันจะดังงี้หละครับ ไม่เกี่ยวกะ ตำแหน่ง ครับ
    sony น่าจะใช้ Toshi ไม่ก็ Fuji ครับ แต่ถ้าให้ดี งานสำคัญ Save ไว้ ข้างนอก ดิสก็ดีครับ

OverclockZone Member

ถ้าเค้าบอกจะเปลี่ยนให้ก็เปลี่ยนเลยสิครับเอาเราสบายใจ

Quote Originally Posted by battle View Post
    ไปถามศูนย์และเซ็คมาละ รุ่นนี้เป็นฮาร์ดดีสแบบไรไม่รู้จำชื่อไม่ได้ละ จะมีระบบสำรองข้อมูลเชื่มกะแรม ทำให้มีเสียงดังติ๊กๆ บ้างอะคับ แต่ถ้าดังค่อยๆก็ปกติ แต่ถ้าดังจนเรารำคาน เค้าก็จะเปลี่ยนฮาร์ดดีสให้ใหม่อะคับ จะทำให้เสียงเบาลง
    เพิ่งไปถามศูนย์sonyสาขาใหญ่วันนี้
    ไม่มีนะครับ HD ที่ทำงานแบบนั้น
    Vaio มันจะแบ่ง Partition ออกเป็น 2 ส่วน
    ส่วนแรก เก็บข้อมูลที่ใช้ recovery ประมาณ 5+ GB <- อย่าไปลบเชียว
    ส่วนที่ 2 ก็คือ drive C D .....
    ซึ่งมันคือ HD ปกติ ที่วางขายร้านค้าทั่วไป
    ยกเว้น รุ่น T series ที่จะเป็น HD แบบ soket หรือ ziff แบบของ ipod เป็นแบบต้องสั่งซื้อ

Sx series HD จะอยู่ ใต้ Key Board เยื้องๆ กับ ที่วาง ฝ่ามือนะครับ น่าจะฝั่งเดียวกับ CD นะครับ
    จะมียางกันกระแทกให้ 4 มุม

แนะนำว่า ถ้าว่างมีเวลารีบเอาไปเปลี่ยน ดีกว่าครับ + ซื้อประกัน 3 ปี
    แต่ถ้ามีคนรู้จัก ซิกแซกได้ ตอนเอาไปเปลี่ยน เนี่ย ซื้อ HD 320 GB ข้างนอกขอช่างเปลี่ยนให้เลยครับ เครื่องจะได้ไม่ช้ำ

อย่าลืมลงทะเบียน ออนไลน์ด้วยนะครับไม่รู้ว่าตอนนี้ จะได้สิทธิอะไรเพิ่มบ้าง
    Last edited by data_db2; 15 Mar 2008 at 01:33:26.

Bookmarks

Bookmarks