Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามคนที่ Up แรม 4G ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามคนที่ Up แรม 4G ครับ

ตอนนี้ผมใช้ Acer Aspire 4520-7A0516Mi
    มีแรมในเครื่อง 2.5G อยากจะ Up 4G คับ

ความเร็วนั้นรู้สึกได้หรือเปล่าครับ หรือว่าเร็วกว่า 2G ไม่เท่าไรหรอก
    ปล.(คนที่มี 2G อยู่แล้ว และก็ Up 4G)

ram ในเครื่องมัน 2GB * 1 + 512 * 1 เหรอครับ?

ถ้าใช้ OS 32 bit (ทั้ง XP และ Vista) up ไป 4GB , OS คุณก็มองเห็นและเอาไปใชได้แค่้ 3GB ครับถ้าถามว่าคุ้มไหมถ้าเปลี่ยนไปใช้ 2GB * 1 + 1GB * 1 แบบ bus เท่ากันก็น่าจะดีกว่าเดิมเล็กน้อยครับ

Comment

ใช่ครับ ในเครื่องมี 2GB * 1 + 512 * 1

Comment

ใช้งานไรครับ
        ใช้งานทั่วไปผมว่าไม่เห็นผลนะครับ เกินคความจำเป็นเปลืองเงินเป่าๆครับ

Comment

ลองสังเกตสังเกตตรง Perfomance ในส่วน Memory ของ Windows Task Manager ดูครับ แล้วลองเปิดโปรแกรมที่ใช้พร้อมกันบ่อยๆดู ถ้า memory ที่ใช้มันไม่เกิน Memory ที่มีอยู่ตอนนี้ เพิ่มไปมันก็ไม่ค่อยเห็นผลอะไรหรอกครับ อีกอย่าง 4 G ต้องใช้กับ Windows 64 bit ถึงจะมองเห็นครบ ถ้าจะใช้ก็คงต้องไปตามหา driver อุปกรณ์ต่อครับ

Comment

ถ้ามีเงินเหลือก็ถอด 512 แล้วเติมเป็น 4GB เลย
            แต่ผมว่า 2.5 มันก็เหลือล่ะ

Comment

3GB น่าจะเวิร์คสุดแล้วนะ เพราะไม่สิ้นเปลืองไปกับ อีก 1GB ที่เหลือ เพราะตอนนี้ใช้ 4GB อยู่ ก็ไม่เห็นความแตกต่างอะไร
              แถมตอนเข้า run -> dxdiag ก็ยังมีปัญหา มันบอกให้ข้ามการ test ไรก็ไม่รู้ (สงสัยยังอ่านแรมได้ไม่หมดมั้ง?)

สรุป 3GB ไปก่อนดีกว่า (ซื้อ 2GB มา + 1GB ของเดิม)

Comment

ขอขอบคุณ ทุกๆคำตอบครับ

Comment

Originally posted by PJ99OVER View Post
                  ขอขอบคุณ ทุกๆคำตอบครับ
                  ไม่เป็นไร ครับ ^^

Comment

ซะงั้น??? คุณ TWK. มีความคิดเห็นเพิ่มไหมครับ

^^ ใส่ 4GB ซะด้วย^^

Comment

ถ้าใส่ 3 มันก็ขึ้น single แต่ถ้าใส่ 2gb 2 ตัวมันก้ขึ้น Dual

Comment

ไม่รู้ว่าถ้าใส่ 3GB มันจะเห็นเป็น Dual ป่ะอ่ะ ถ้าบัสเท่ากันไม่แน่ใจว่าจะได้ป่ะ ใครรู้เรื่องนี้บ้างอ่ะ

Comment

Comment

คอมเฟิมอีกเสียงว่า 4 กิ๊ก ใน 64 Bit แล้วจะเห็นถึงความต่าง อิอิ

Comment

ตามรีบนอีกคนคั๊ฟ ต่างเจง ๆ

Comment

Working...
                              X