Announcement

Collapse
No announcement yet.

เรื่องการลงวินโดว์ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เรื่องการลงวินโดว์ครับ

ทำไมเวลาผมลงวินโดว์ที่เครื่องผม บางแผ่นลงได้ แต่บางแผ่นลงไม่ได้ มันเกิดจากอะไรครับ ในเมื่อผมลองอเอาไปลงเครื่องที่ทำงาน มันลงได้ทุกตัวอ่ะครับ

บางแผ่นมันติด RAID HDD หรือเปล่าครับมันเลยมองไม่เห็น HDD อะครับ

Comment

ไม่ได้ทำ raid ครับเห็นฮาร์ดดิส หมดทุกแผ่น แต่เวลาตอนที่มันให้เข้าไป Format ก่อนที่จะลง มันจะขึ้นจอฟ้า

Comment

ผมเคยเจอคับ แต่ไม่รู้ปัญหาจะเหมือนกันรึเปล่าลงเครื่องหนึ่งได้แต่อีกเครื่องหนึ่งลงไม่ได้ พอให้กด Enter มันไม่ได้ จากปัญหาของผมคือ ผมใช้คีย์ลัด (กด F12) เพื่อบูตเข้าเมนูบูต โดยไม่ผ่าน Bios เลยทำให้เมนบอร์ดไม่เห็น คีย์บอร์ดคับ (เป็นบางเครื่องนะ) ผมใช้เมนบอร์ด Gigabyte คับ และที่พูดก็คือเมนบอร์ดรุ่นเดียวกันด้วย

Comment

1.แผ่นCD,DVD เริ่มเสียข้อมูลหาย-เปลี่ยนแผ่นใหม่
          2.หัวอ่านCD,DVD เริ่มสกปรกมีฝุ่นผงเข้าไป-ถ้าถอดเครื่องเล่นออกมาได้ ใช้สำลีอ่อนเช็ดที่หัวอ่าน วนรอบๆ
          หายแน่ถ้าหัวอ่านยังดีอยู่ หรือใช้แผ่นล้างหัวอ่านที่มีขายตามร้านขายยาทั่วไป เฮ๊ย..ไม่ใช่ ร้านที่ขายแผ่น
          CD,DVDนั่นแหล่ะ อืม..

Comment

Working...
          X