Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามหน่อยนะครับ HD ที่มี NCQ กับไม่มีต่างกันยังไงอ่ะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามหน่อยนะครับ HD ที่มี NCQ กับไม่มีต่างกันยังไงอ่ะครับ

พอดีจะไปซื้ออ่ะครับ แต่เห็นว่าบางตัวมีบางตัวก็ไม่มี เลยงง

เอางี้ครับ ถ้า Mainboard ของเราทำ RAID ไม่ได้ หรือไม่มี Function AHCI ใน BIOS ก็ไม่ต่างล่ะครับ เพราะถึง HDD จะมี NCQ ก็ใช้งานไม่ได้อยู่ดีเพราะเปิดใช้งานไม่ได้

แต่ถ้ามีและใช้ได้ ก็เห็นผลในเรื่องของความเร็วขึ้นตอน BOOT ล่ะครับ

Comment

ถามกันจัง จัดไปครับ

NCQ ความลึก(ที่ไม่ลับ) ของฮาร์ดดิสก์ Serial ATA กดเลย

ลอกบทสรุปมาแปะอย่างเดียวพอ

ปัจจุบัน เทคโนโลยี Native Command Queuing มีอยู่บนฮาร์ดดิสก์แบบ Serial ATA II ซึ่งเมนบอร์ดที่จะใช้ได้ก็เห็นจะเป็น ชิปเซ็ต D945 และ D955 ของอินเทลเท่านั้น ในอนาคต ชิปเซ็ตอื่นๆคงพัฒนาตามมา ถึงตอนนั้น NCQ คงกลายเป็นส่วนหนึ่งของมาตรฐานฮาร์ดดิสก์ ในอนาคต โดยปริยาย

Comment

ใช้กับบอร์ดบ้านๆก็ไม่เห็นผลอะไรเลยครับ

Comment

Originally posted by จอมยุทธ View Post
          ถามกันจัง จัดไปครับ

NCQ ความลึก(ที่ไม่ลับ) ของฮาร์ดดิสก์ Serial ATA กดเลย

ลอกบทสรุปมาแปะอย่างเดียวพอ

ปัจจุบัน เทคโนโลยี Native Command Queuing มีอยู่บนฮาร์ดดิสก์แบบ Serial ATA II ซึ่งเมนบอร์ดที่จะใช้ได้ก็เห็นจะเป็น ชิปเซ็ต D945 และ D955 ของอินเทลเท่านั้น ในอนาคต ชิปเซ็ตอื่นๆคงพัฒนาตามมา ถึงตอนนั้น NCQ คงกลายเป็นส่วนหนึ่งของมาตรฐานฮาร์ดดิสก์ ในอนาคต โดยปริยาย
          อันนี้เก่าแล้วครับ เพราะในคู่มือ Mainboard P5KR ของผมใช้ได้ครับ แถมบอกวิธีใช้เอาไว้ด้วย แล้วที่ผมตอบก็เอามาจากในคู่มือ Mainboard ล่ะครับ

Comment

Working...
          X