Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยดูspec นี้ให้ทีคับ[phenom] ซื่อไวๆนี้คับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยดูspec นี้ให้ทีคับ[phenom] ซื่อไวๆนี้คับ

CPU: Phenom 9500--------------------------------------7,500
    [เปลี่ยนไม่ได้อยากได้มากๆ]
    M/B: Asus M3A-------------------------------------------3,300
    [เปลี่ยนได้ใจจริงอยากซื้อพวกM2Nที่ราคาประมาณ2000ด้วยแต่ไม่มีHTT3.0มันต่างกันเยอะไหมขอความเห็นด้วยคับ]
    VGA: XFX GF9600GT YDF4 512MB DDR3 650/1800----6,900
    [เปลี่ยนได้คงเจอแบบร้านขายรุ่นไหนเอานั้นเลยหละมั้งแต่ขอเป็น9600หรืออันไหนหน้าใช้กว่าขอความเห้นด้วยคับ]
    HDD: ST3500320AS 500GB SATA-II 32MB NCQ----------5,200
    [เปลี่ยนได้แนะนำได้เลย]
    OPT: LG GH20LS10 20X----------------------------------1,200
    [LG Lite-On Asus อันไหนไรทแผ่นเสียน้อยๆอะคับๆแนะนำที]
    CAS: >normal< -----------------------------------------1,500
    [เลือกเคสไม่ค่อยเป้นเหมือนกาน ส่วนมากใช้แบบธรรมดา]
    SUP: Enermax EG465P-VE (FMA) 460W----------------2,450
    [ถ้าใช้ตัว liberty400W จาพอไหมคับอันไหนหน้าใช้กว่ากัน ไม่เข้าใจเรื่องWทำไมราคาliberty400Wถึงแพงกว่า]
    RAM: G.Skill 2GB 1066MHz (1GBx2) 5-5-5-15----------5,900
    [เปลี่ยนได้แนะนำมาเลยคับ]

แนะนำได้เลยคับ ทุกๆคำแนะนำผมจาอุทิศส่วนบุญให้ถือเป็นผู้มีพระคุณ
    ใช่งานทั่วๆไปแต่อยากได้spec phenomเป็นพิเศษ คับ จาซื้อเร็วๆนี้หละคับ-/\-s

* ผมเอาการ์ดจอ HD3870 ล่ะครับ จะได้ครบองค์........Platform Spider
    * DVD-RW Lite-on ก็เพียงพอครับ
    * Mainboard เเนะนำ ABIT AX78 ของน่าจะเข้าเเล้ว (ไปจองไว้ก็ดี)

Comment

OK ครับผม

Comment

เล่น ATI ก็ดีนะครับ ถ้าเป็นสาวก ตอนนี้ 3870 X2 ผมยังวางกองไว้อยู่เลยก๊ากกก มีปัญหาเรื่อง Driver ง่ะ 38X0 ยังมีปัญหากับหลายๆเกมส์ต้องกลับมาใช้ Driver เก่าๆเช่น 7.8 7.9

ถ้าเล่น 9600 GT ไม่รู้สิครับ เล่น 8800GT เล่นของ Spark ก็ได้ตัวซิงค์ Zero อ่ะครับ เท่าที่ลองใช้ได้เลยนะครับ

บอร์ด ASUS รุ่นเล็กๆแนะนำว่าอย่าดีกว่า ขนาดรุ่นใหญ่ผมว่ามันยังไม่ค่อยน่าประทับใจเลยครับ ถ้าเป็นผมไม่คิดเล่นการ์ดจอคู่เล่น ABIT AX78 ครับ ของมาน้อยเพราะว่าตอนนี้กำลังเป็นที่นิยมทั่วโลก ขาดตลาดกันทั่วโลกครับ

DVD-RW ถ้างบ 1200 ซื้อ Pioneer ดีกว่า ร้าน JIB มีขาย ทั้งหน้ากากสวย หรือหน้ากากบ้านๆก็มี

CASE ถ้า 1500 ซื้อ Coolermaster C5 เลยก็ได้นะครับ ราคาประมาณ 19XX ครับ เป็นเหล็กนะครับ แต่แข็งแรงดีครับ

PSU ยี่ห้อนี้ทำผมเซ็งมาหลายลูกแล้ว liberty 620 ยังพาเครื่องเก่าผมดับกลางอากาศมาหลายรอบแล้วครับ EG พัดลมเดี่ยวพัดลมคู่ที่ผมใช้นานๆ 24/7 มาหลายๆปีตอนนี้ออกกาการวอนลงถังขยะ เล่นพา HDD เจ๊งไปหลายรอบหลายลูก (แต่ถ้าไม่ใช้ 24/7 ก็ไม่เป็นไร ถ้าคิดใช้ 24/7 ยี่ห้อนี้ไม่ค่อยอยากจะแนะนำ)

แรมตัวที่ท่านเลือกไว้ถ้าให้ผมเดามันคือรหัส HK ซึ่งเป็น Chip Micron D9GMH แต่ PCB ไม่แน่ใจว่า Oem คู่เชี่ยวมาด้วยเลยเปล่า ถ้าเป็นผมจะเอาตัว HZ DDR800 ซึ่ง PCB BP กินไฟน้อยดีครับ แล้วซิพเป็น D9GMH เหมือนกันครับ ไฟกินน้อยกว่า HK PC8500 แน่ๆครับ

ปล. อย่าเชื่อผมมากก็ได้นะ เพราะผมมันบ้า ฮาๆ

Comment

แรมถ้าไม่ติดยี่ห้อนะครับ

ไปเอา OCZ SLI DDR1066 ดีกว่า PCB น่าจะตัวเดียวกับ G.Skill HK PC8500 เม็ดแรม Micron D9 เหมือนกันต่างกันที่ซิงค์ ราคาสี่พันกว่าๆครับ ลองไปหาดูร้าน Busitek หรือ M&D ดูครับ

Comment

Working...
          X