Announcement

Collapse
No announcement yet.

การอัพเดท Bios ทำยากไหมคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• การอัพเดท Bios ทำยากไหมคับ

พอดีมีปัญหาเรื่องเวอร์ชั่นของ Bios คับ

ไม่ทราบว่าอัพเดทยากไหมคับ หรือว่ามี tools อะไรที่ช่วยในการอัพบ้างคับ

โอกาสที่จะทำให้ เมนบอร์ดเสียมีมากน้อยแค่ไหน

ผู้รู้รบกวนหน่อยคับ

ถ้าเป็นบอร์ด Asus ก๊อบไฟล์ Bios ใส่ Flash Drive แล้วเข้า CMOS ใช้ EZ Flash ได้ครับ

Comment

ผมใช้ MSI มี Update online คิดว่ายี่ห้ออื่นก็น่าจะมีนะ เพราะมันเป็นวิธีที่สะดวกมาก ไม่ต้องมาก็อปลงแผ่นเหมือนแต่ก่อน

Comment

อัพบนวินโดว์ง่ายสุดสำหรับ Asus ครับ

Comment

วันนี้ผมเพิ่งลองอัพเดตไบออส ของP5KR จาก0303เป็น0403 โดยใช้โปรแกรมจากเครื่อง ตามที่อ่านจากในบอร์ดนี้ท่านหนึ่ง
          (ขออภัยที่จำชื่อไม่ได้ครับ) ตอนทำก็เสียวๆ แต่ทำแล้วเครื่องดับไปวูบหนึ่ง เสียวจนหนาว มือเท้าเย็นเฉียบ(ไม่เคยทำมาก่อนน่ะ)
          ใจไม่อยู่กับเนื้อกับตัว แต่มีเสียงบี๊บมานิดนึง ใจค่อยชื้นขึ้น เทสต์แล้วสำเร็จแล้วไม่ผิดปรกติ...มันเหมือนกับยกภูเขาที่ทับแน่นๆ
          ออกจากอก...ผมมือใหม่ทางด้านี้ครับ

Comment

ผมก็ใช้เมนบอร์ดของ asus

ถ้าอัปไบออสบนวินโดว์ นี่จะใช้เวลานานมั้ยครับ ประมาณกี่นาทีอะครับ

แล้วถ้าระหว่างอัปไบออส ไฟฟ้าเกิดดับ ขึ้นมานี่ บอร์ดจะเสียมั้ยครับ สามารถอัปใหม่ได้มั้ยครับ

อีกอย่างถ้าสมมุติอัปไม่สำเร็จ นี่คือบอร์ดจะเสียเลย หรือว่าสามารถอัปใหม่ได้ครับ

ขอบคุณมากนะครับ
            Last edited by some like it hot; 17 Mar 2008, 23:52:13.

Comment

ลองค้นคำคอบเก่าๆดนะูครับ ผมก็จำไม่ได้ว่ากระทู้ไหน แต่พอจำได้สำหรับasusจะมีวิธีแก้คืน แต่ต้องก็อปปี้Bios ไว้ในแผ่นหรือ
              แฟลชไดรฟ์น่ะครับ(จำไม่ได้จริงๆ)

Comment

ครับ ขอบคุณมากครับ

อยากทราบว่าอัปบนวินโดว์นี่ใช้เวลานานมั้ยครับ ประมาณกี่นาทีอะครับ

Comment

Originally posted by some like it hot View Post
                  ครับ ขอบคุณมากครับ

อยากทราบว่าอัปบนวินโดว์นี่ใช้เวลานานมั้ยครับ ประมาณกี่นาทีอะครับ
                  5 นาที โดยประมาณ

Comment

ขอบคุณ คุณ TWK. มากครับ

Comment

ถ้ากรณี ตอน up อยุ่แล้วไฟดับ แล้ว บูตไม่ผ่าน มีวิธีแก้ให้ แฟรสใบออด ให้กลับคืนมาได้มัยคับ
                      คือ ไบออดพัง แล้วจะแฟรสใบออดยังไงคับในเมื่อมันบูตไม่ขึ้น

ปล อยากรู้จริงๆคับ

Comment

Originally posted by wpong View Post
                        ถ้ากรณี ตอน up อยุ่แล้วไฟดับ แล้ว บูตไม่ผ่าน มีวิธีแก้ให้ แฟรสใบออด ให้กลับคืนมาได้มัยคับ
                        คือ ไบออดพัง แล้วจะแฟรสใบออดยังไงคับในเมื่อมันบูตไม่ขึ้น

ปล อยากรู้จริงๆคับ
                        เหมือนกันคับ

Comment

ดันคับ อยากรู้จริงๆ

Comment

Originally posted by wpong View Post
                            ดันคับ อยากรู้จริงๆ
                            เจ๊งไปเลย ไม่สามารถ boot อะไรได้เลย มืดสนิท เอาร้านเปลี่ยนเม็ด BIOS ใหม่

Comment

Originally posted by TWK. View Post
                              เจ๊งไปเลย ไม่สามารถ boot อะไรได้เลย มืดสนิท เอาร้านเปลี่ยนเม็ด BIOS ใหม่
                              ตามนั้น

Comment

Working...
                              X