Announcement

Collapse
No announcement yet.

[Flashback Review] S41 ภาคใส้ในของเครื่อง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [Flashback Review] S41 ภาคใส้ในของเครื่อง

อาจจะงงว่าจะ review S41 กันอีกทำไมเครื่องก็ออกมาเป็นปีแล้ว แต่อันนี้เป็นส่วนที่อยู่ภายในครับ หาดูได้ยาก^^ แต่ว่าไม่ใช่เครื่องผมนะครับ แต่เป็นของที่ประเทศจีน(ไอประเทศผู้ผลิตเนี่ยแหละ) เค้าชำแหละมา เผอิญใส่ keyword พิสดารใน google แล้วดันเจอซะงั้น มาดูดีกว่าว่าไอภายในเครื่องที่พวกเราไม่อยากแกะออกมา(เด๋วหมดประกัน) มันมีอะไรกันบ้าง ยังไงก็เป็น NB รุ่นหนึ่งที่มีผู้ใช้ค่อนข้างมากรุ่นหนึ่ง

เริ่มจากหลังเครื่องก่อน

ส่วนนี้คงคุ้นเคยกันอยู่แล้วล่ะ เปลี่ยนแรมกันพอเป็นกระใส

ต่อมา

อันนี้ก็ช่อง ใส่ HDD เป็น SATA นะครับ เปลี่ยนได้ไม่ยากเย็น

อันนี้ keyboad

และอันนี้ คือ

Mainboard นั่นเอง หน้าตาดูเรียบร้อยดี ส่วน pipe ที่ใช้ระบายความร้อน ของ CPU กับ VGA นั้นเป็นแบบแยกเส้น จึงไม่ทำให้ร้อนมาก ^^ แถมยังมีทองแดงยื่นออกไปเป็นที่ระบายความร้อนให้กับแรมการ์ดจอด้วย(เทียบกับ F8sv ไม่มี sink ram นะจ้ะ แต่อันนั้น VGA เป็นแบบ MxM)

ชุดระบายความร้อนจ้า ดูกันชัดๆ แยกpipe จิงๆนะ

โชว์กันจะๆ Capacitor

ภาคจ่ายไฟ ตัว CPU อยู่ใกล้ๆ กันเลย

พัดลม มีขนาดใหญ่กว่าหลายยี่ห้อเท่าที่เคยเห็นเหมือนกัน (แต่รูรับเข้าดันเล็ก - -)

CPU จ้า T7100 @1.8 แสดงว่าที่เค้าแกะให้ดูเป็น S41-310 แน่นอน (และก็ไม่มีขายแน่นอน โดนรุ่นอื่นเบียดทิ้งไปแล่ว)

การ์ดจอ

ชัดๆ ชิบการ์ดจอ Nvidia 8600M GS พร้อม แรม 4 เม็ด 64x4 มองกลับไป Mainboard ดีๆ มันไม่ใช่ MxM อย่างที่บางคนเข้าใจกัน(ผมก็เคยเข้าใจผิดด้วย - -)

เม็ด Ram ของการ์ดจอ เป็นแบบ DDR3 ของ Hynix นะครับ สังเกตุที่ FP-14 ซึ่งหมายความว่า มีความเร็วในการเข้าถึงข้อมูลอยู่ที่ 1.4ns ตามspec หรือ 1400Mhz effective (มันแรงอยู่แล้วครับ ไม่ต้องลาก ^^)

Spec VGA (รุ้กันอยู่แล้วมั้ง)

Wifi

อันนี้เป็น Wifi ของ intel ครับ (ของผมมันAtheros ง่ะ - - ไม่มี Bluetooth อีก) แก้ไขข้อมูล สายิีกเส้นเป็นมาตรฐาน wireless N ครับ

DVD

เค้าดู Rev กันแถวนี้ล่ะมั้งจะA จะB ก็ว่ากันไป (ผมยังม่ายได้ดูของตัวเองเลย เพราะมันไม่เหนงอแงเท่าไหร่)

รู้กันชัดเจนกันไปแล้วนะครับสำหรับ S41 ผิดถูกประการใดก็ขออภัยครับ เพราะไม่ได้แกะเอง 555

เครดิต http://tech.china.com/zh_cn/hardware.../14530216.html

UPDATE พิเศษ เมื่อ S41-310(T7100) มันกลายเป็นS41-XXX(T9500) จะเกิดอะไรขึ้น!!

ก็แรงอ่ะดิ เผอิญ(อีกละ) เจออีกแล้ว ที่จีนเช่นเดิม ได้ทำการเปลี่ยน CPU จากพี่ Merom ไปยังรุ่นน้อง Penryn (เปลี่ยนซะ โหดเชีย ตัวนึงไม่ใช่ถูกๆ) มันจะแรงขนาดไหน ไปดู

มาดูโต๊ะเจ้าของเครื่องมันก่อน

layout ด้านบนเต็มๆ (รอบแรกยังเห็นไม่ชัด)

ดูเต็มๆ กันอีกรอบ คงไม่เป็นอะไรกันนะ

มาละครับ พระเอกของงาน T9500 ค่าตัว XX,XXX บาท ไม่ต้องห่วงเกิน30k บาทแน่ๆครับ <-- ลืมดูที่ebay มัน499$ น่าจะราวๆ 14-18k ตามที่ท่าน data_db2 บอกไว้

ซ้าย T7100 ขวา T9500 (ทำไมสภาพมันไม่ค่อยเหมือนของแท้เลยฟะ ผลิตเองป่าวหว่า หุๆ <--อาจจะถูกก็ได้ เพราะไม่น่าจะใช่รุ่นที่ผลิตใน Malaysia) รหัสข้างบนเปน ES คาดว่าน่าจะเป็นตัว Engineer Sample ซึ่งอาจจะต่างกับตัวที่ขายทั่วไปบ้างก็ได้

ด้านหลัง

ดูมันเทส

นิสัย(พอๆกะผมเลย 555 ใส่ปุป เปิดลองเลย ค่อยประกอบ)

ผลการทดสอบ
    เริ่มจาก รุ่นเก่าก่อน T7100 เอามาเป็นตัววัดว่ามันต่างกันแค่ไหน

CPUZ

Super PI

3DMark06

ก็ประมานนั้นล่ะครับสำหรับ T7100 เอาล่ะมาดู T9500 โครตเทคโนโลยี 45 นาโน มันจะแหล่มแค่ไหน หรือมันไม่ต่างกับ T7500 ซึ่งเป็นรุ่นสูงสุดที่มีขายในปัจจุบันของ Benq ใน ขณะนี้

T9500 On Benq S41

CPUZ ดูกันจะๆ แท้ชัวร์ไม่มั่วนิ่ม ไม่มีตัดต่อ

2.6G L2 6M ไม่ต้อง OC โอ้แม่เจ้า เมื่อไหร่มันจะเหลือตัวไม่ถึงหมื่นเนี่ย (ใครหิ้วได้ราคาถูกโปรดบอกด้วยครับ อยากแรง 555 ประกันไม่เอา^^)

นิดนึงกับ Sensor จาก Everest

ข้อสังเกตุ เพี้ยนสนิทครับ version นี้คงยังไม่รู้จักมันแน่ๆ

หน้าตา Windows แบบจีนๆ - -

Super Saiya เอ้ย Super PI ดูดีๆนะครับเมื่อเทียบกะ T7100

โอ้ว ต่างกันแค่(?) 10วิฯ เท่านั้น (ถ้า NB มันขึ้น speed 3.5 ผมว่าได้เห็น Super PI 10 วิของ NB แน่ๆ)

3DMark06

แม้ GPU score จะไม่เพิ่ม แต่ CPU Score มัน...... แรงโคตๆ ถ้าเอาไปใช้กะ 8600M GT ผมว่ารีดแต้มได้มากกว่านี้อีกโข

เท่านั้นยังไม่พอ มันยัง.........

ลากอีกนิด

คำถาม 13 x 221 ได้เท่าไหร่เอ่ย

คำตอบคือ 2873 MHz (แรงแท้ ถ้ามาอยู่ในมือคนแถวนี้สงสัยไป3กว่า อิอิ)

3DMark06 กันอีกรอบ

แต้มงอกมากระจุย เพราะบารมี CPU มันล้นเหลือ GPU ไม่กระดิกเช่นเดิม

Super PI Last Shot!!

จบซะที เอาให้มันจบในหน้านี้แหละ จะได้หาดูไม่ลำบาก ^^ ดูจาก URL ที่อัพรูปนี่ เดือน 3 วันที่ 5 ซึ่งเค้าเพิ่งจะเปลี่ยยนมากันได้ไม่กี่วัน (ยังซิงๆ กันอยู่เลย) และนี่คือความแรงระดับ 45nm ของ NB อีกตัวหนึ่งที่มาในรูปแบบของการ Upgrade CPU เพียงตัวเดียว (แค่เปลี่ยน CPU มันแกะซะกระจายเลย )

ขอขอบคุณท่าน rorojiao จาก board แห่งหนึ่งในประเทศจีน ซึ่งเป็นผู้โพสให้ชาวโลกได้รับรุ้ว่า Penryn เบนคิวก็รับได้ ^^ (แต่คนอยากเล่นรับไม่ได้ แพงเว้ย.. ) ครับผม

โครตเครดิต http://benyouhui.it168.com/thread-701595-1-1.html ไปเจอได้ไงวะนี่ - - แต่ก็ขอบคุณครับ
    Last edited by Centrino; 25 Apr 2008, 04:22:02.

ดีมากๆ เลย หามาตั้งนานละ ไม่เคยเจอเลยว่าจะเอามาดูเลยใว้ตัดสินใจ อิอิ (ดูข้างในแล้วตัดสินใจได้หรอ)
    ที่ว่าพัดลมใหญ่แล้วรูเล็กมันมีข้อดี-เสียเช่นไร

Comment

เห็นใส้ในชัดเจนเลย ขาวอวบจิงๆ คลำด้านนอกอยู่ทุกวันเพิ่งเห็นด้านในก็วันนี้แหละ ^^

Comment

พัดลมยิ่งใบมีขนาดใหญ่(กว้าง) จะรีดอากาศออกไปภายนอกได้ดีกว่าครับ

Comment

ขอบคุณคับ การ์ดจอไม่ใช่ MXM หรอเนี่ย T T
          แอบมีความหวังมาตั้งนาน

Comment

ขอบคุงคั๊ฟ

^^

Comment

support Turbo Memory ด้วยครับ จากภาพแรก เห็น slot ใส่ ชัดเจนเลย น่าอิจฉามากๆๆ

Comment

ได้ใจจริงๆเลย ขอบคุณมากงับ

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

อยากเห็นของ HP Pavillion บ้างครับ

ฮาา

Comment

Originally posted by data_db2 View Post
                      support Turbo Memory ด้วยครับ จากภาพแรก เห็น slot ใส่ ชัดเจนเลย น่าอิจฉามากๆๆ
                      Turbo Memory มันเป็นยังไงอะครับ ช่วยอธิบายหน่อยได้ไหมครับ

ปล. ตอนแรกผมจะไปถอย s41 วันพรุ่งนี้ อุส่า นับวันรอ กะจะไปซื้อเนียนๆ แต่ๆๆเงินไม่ออกซะละ ต้องรอ สิ้นเดือนเลย เซงเลยอะครับ
                      ยิ่งรอนานความอยากยิ่งเพิ่มพูน หุหุ
                      Last edited by onimushapooh; 14 Mar 2008, 22:14:55.

Comment

เป็นการ์ด Nand Flash อ่ะครับ

ช่วยทำให้เครื่องแรงขึ้น

ใช้กะฟังก์ชั่น ready Boot ในวิสตาอ่ะครับ

ต่อกะช่อง pci-express

Comment

Originally posted by Sippaphas View Post
                          อยากเห็นของ HP Pavillion บ้างครับ

ฮาา
                          แกะเองเลยครับ อิอิ

Comment

ว่าจะไปสอยซักเครื่อง หามือไม่มีใครขาย เห็นข้างในแล้วคงต้องโดน

Comment

กะทู้ดีๆอย่างนี้ต้องขุดให้คับ

Comment

Working...
                              X