Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไม E 2140 coresped ขึ้นแค่ 1200 Mhz เองคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำไม E 2140 coresped ขึ้นแค่ 1200 Mhz เองคับ

ผมดูใน cpu-z ทำไม E 2140 core speed ขึ้นแค่ 1200 Mhz เองคับ
    Core Speed 1200.0 MHz
    Multiplier x 6.0
    Bus speed 200.0 MHz
    Rate FSB 800.0 MHz
    ใช้เมนบอร์ด ASUS P5VD2-VM งงเลย

ปกติดี ใช้อยู่เหมือนกันก็วิ่งเท่านี้ละ
    เป็นหมวดประหยัดพลังงานของ CPU
    *ตอบแบบเดียวกัน เช้า สาย บ่าย เย็น (อาจมีค่ำๆ ด้วย หิหิหิ ^^)

Comment

^
      ^
      ^
      ตามนั้นเลยคับ แต่เราจะปิดก็ได้ แต่ต้องไปปิดใน bios

Comment

ถามอีกแระ วันนี้กี่ครั้งแล้วเนี้ยกับโหมดประหยัดพลังเนี้ย
        ปักซักกระทู้เถอะครับ - -a

Comment

C1E ไง เมื่อ CPU ยอู่ในขณะที่ไม่ได้ใช้งาน ก็จะลดตัวคูณ

Comment

โหมดนี้ถ้าใน Note Book จะดีมาก แต่สำหรับ PC ผมว่าไร้สาระไปหน่อย

แต่อาจดีกับเทพโหลดบิท

Comment

Originally posted by zicmaxx View Post
              โหมดนี้ถ้าใน Note Book จะดีมาก แต่สำหรับ PC ผมว่าไร้สาระไปหน่อย

แต่อาจดีกับเทพโหลดบิท
              ผมว่าไม่ต้องโหลด bit ก็มีประโยชน์ครับ ไม่ไร้สาระหรอก วัน ๆ นึ่งผมใช้คอม 12 - 18 ชม. เฉลี่ยนอยู่ที่ 14 - 15 ชม. ลองคิดดู ผมใช้ x2 3800+ ใช้ไฟจาก 89W เหลือ 37W ส่วนที่หายไปมันพัดลมตัวนึ่งกว่า ๆ เลยนะครับ ความแรงก็ไม่ได้ลดลง เด๋วมันก็เพิ่มขึ้นตามการใช้งาน แล้วมันไม่ได้มีแต่ cpu การ์ดจอก็มีด้วย ตอนนี้คอมผม idle ใช้ไฟ128 - 142 W วิ่งอยู่แถว ๆ นี้ อ่านจาก psu นะ ค่าไฟเดือน ๆ นึ่งบาน
              เด๋วนี้เค้าให้ความสำคัญเรื่องนี้กันเยอะครับ ยิ่งรุ่นต่อ ๆ ไป ยิ่งประหยัด ทั้งการ์ดจอเอง ทั้ง cpu เอง แม้แต่ m/b ก็เริ่มแข่งขันกันแล้ว

Comment

เพราะโหมดC1Eในไบออสครับเป็นโหลดประหยัดพลังงานโดยการลดไฟและตัวคูณลง ปกติE2180จะx8

Comment

ขนาดผม oc CPU ยังเปิด C1E เลยให้มันลดตัวคูณตอนโหลดไฟล์ต่างๆ

Comment

ปักหมุดด่วน

Comment

ถ้าเป็นกับ CPU ที่กินไฟผมก็คิดว่าเหมาะสมนะ
                      จริงๆผมไม่ได้ไปเยี่ยม AMD เลยครับ
                      ก็ไม่คิดว่าจะกินไฟถึงเพียงนี้

Comment

ปักหมุดเถิดครับ

Comment

Intel SpeedStep technology will decrease multiplier when CPU is idle.

Comment

Originally posted by TaO_OaT View Post
                            ผมว่าไม่ต้องโหลด bit ก็มีประโยชน์ครับ ไม่ไร้สาระหรอก วัน ๆ นึ่งผมใช้คอม 12 - 18 ชม. เฉลี่ยนอยู่ที่ 14 - 15 ชม. ลองคิดดู ผมใช้ x2 3800+ ใช้ไฟจาก 89W เหลือ 37W ส่วนที่หายไปมันพัดลมตัวนึ่งกว่า ๆ เลยนะครับ ความแรงก็ไม่ได้ลดลง เด๋วมันก็เพิ่มขึ้นตามการใช้งาน แล้วมันไม่ได้มีแต่ cpu การ์ดจอก็มีด้วย ตอนนี้คอมผม idle ใช้ไฟ128 - 142 W วิ่งอยู่แถว ๆ นี้ อ่านจาก psu นะ ค่าไฟเดือน ๆ นึ่งบาน
                            เด๋วนี้เค้าให้ความสำคัญเรื่องนี้กันเยอะครับ ยิ่งรุ่นต่อ ๆ ไป ยิ่งประหยัด ทั้งการ์ดจอเอง ทั้ง cpu เอง แม้แต่ m/b ก็เริ่มแข่งขันกันแล้ว
                            จริงเพราะบางคนแค่พิมพ์งานเอกสารทั่วไป แล้วก็อาจจะมาเล่นเกมส์บ้างเวลาว่าง ก็ไม่อยากได้แรงตลอดเวลาเปลืองไฟเปล่าๆ ผมอยากให้มันลดลงเยอะกว่านี้อีก แต่พอต้องการแรงก็เรียกมาได้อย่างเงี้ยดีกว่า

Comment

Working...
                            X