Announcement

Collapse
No announcement yet.

Windows XP เซอร์วิสแพ็ค 2 ตัวเต็มค่ะ ติดตั้งแล้ว มันใช้พื้นที่ 7 gb ทั้งที่ ไม่มี

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Windows XP เซอร์วิสแพ็ค 2 ตัวเต็มค่ะ ติดตั้งแล้ว มันใช้พื้นที่ 7 gb ทั้งที่ ไม่มี

Windows XP เซอร์วิสแพ็ค 2 ตัวเต็มค่ะ ติดตั้ง แล้ว มันใช้พื้นที่ไป 8 gb ทั้งที่ ไม่มี driver อะไรหรือติดตั้งโปรแกรมอะไรเลยค่ะ พอดูที่ local c มันบอกว่า ใช้พื้นที่ไป 8 gb ค่ะ พอเปิดเข้าไปใน local c มี 3 ไฟล์ ด้วยกัน 1 Documents and Settings 2 windows 3 program file ทั้งสาม โฟเดอร์นี้ใช้พื้นที่ รวมๆกัน 1.45 gb เท่านั้นค่ะ แต่พอออกมาดูที่ local c มันใช้พื้นที่ไป 8 gb ค่ะ พยายาม

ค้นดูแล้วก็ไม่มีไฟล์ซ่อนค่ะ เลยลองเอาแผ่น win xp sp2 เวอร์ชั่นอื่นๆ ที่เป็นตัวเต็มแต่คนละเวอชั่น มาลงดู ปรากฏว่า มันใช้
    พื้นที่ local c มันบอกว่า ใช้พื้นที่ไป 3.31 gb ดูใน local c มี 3 ไฟล์ ด้วยกัน 1 Documents and Settings 2 windows 3 program file ทั้งสาม โฟเดอร์นี้ใช้พื้นที่ รวมๆกัน 1.45 gb เหมือนแผ่น แรกที่ว่าเป็นแผ่นเต็ม

ทำไมแผ่นแรก Windows XP เซอร์วิสแพ็ค 2 ตัวเต็ม 100% มันถึงทำให้ local c บอกค่าต่างๆผิดไปมาก ว่า ใช้พื้นที่ไปถึง 7 gb ทั้งที่มีไฟล์จริงๆแค่ 1.45 gb เองค่ะ

แล้วทำไมแผ่นอื่น win xp sp2 เวอร์ชั่นอื่นๆ มัน ถึงทำให้ local c บอกว่า ใช้พื้นที่ไป 3.31 gb ซึ่งดูใน local c มี 3 ไฟล์รวมขนาด 1.45 gb ใกล้เคียงกับที่ local c บอกว่า ใช้พื้นที่ไป 3.31 gb
    ซึ่งสมเหตุสมผลค่ะ

ต่างจากตัวแรกเลยค่ะที่ใช้พื้นที่ แค่ 1.45 gb แต่ local c บอกว่าใช้ไป เวอร์มากไปถึง
    8 gb ค่ะ มันมีไวรัสหรือไฟล์แอบแฝงซ่อนหรือเปล่าคะ
    Last edited by กิริยาพร; 15 Mar 2008, 19:47:16.

สงสัยจะเป็นเนื้อที่ของ System Restore อะครับ เจ๊
    หรือไม่ลองเข้าไปลบขยะพวกนี้ดูนะ

Last edited by TWK.; 14 Mar 2008, 20:33:20.

Comment

มีพวก page file , System Restore , visual memory , temp ทั้งหลาย ที่ซ่อนอยู่ครับ

Comment

พวกPage Fileนี่จะมากขึ้นตามความจุแรมด้วยครับ ยิ่งแรมเครื่องมาก windows ก็จะกันเนื้อที่ page file ไว้มาก
        เราสามารถเข้าไปลดจำนวนได้ครับ

Comment

ปิด System Restore ,ลบ , temp ทั้งหลาย มันก็ยังใช้พื้นที่ 8 gb มันแปลกจริงๆเลยค่ะ มีไฟล์จริงๆแค่ 1.45 gb เองค่ะ

Comment

หาโปรแกรมชื่อ space monger มาเช็คดูครับ มันจะแบ่งให้ดูเป็นบล็อค ๆ เลย ว่าไฟล์ไหน ใช้พื้นที่ HDD อยู่เท่าไหร่

Comment

ลองใช้แผ่น quick pc ครับ..แล้วลง hiren boot แล้ว format drive c: ครับ.
              แล้วค่อยลง windows ใหม่อีกครั้ง....

Comment

ผมคิดว่าเป็นเรื่องปกติ เหมือนเวลาโหลดบิต ถ้าใช้พื้นที่4กิ มันก็จะจองพื้นที่เอาไว้ ทั้งที่ยังโหลดไม่เสร็จ

ถ้าอยากให้ลดพื้นที่ ก็ไปปรับค่าเอาก็ได้ ซึ่งเค้าจะปรับค่าเอาไว้ เช่นในRecycle Binลองเข้าไปดูสิ หากเต็มมันก็จะลบทิ้งให้หากไม่มีการกู้กลับ

Comment

Working...
                X