Announcement

Collapse
No announcement yet.

ยากรู้ว่าการปิดเครื่องแบบ(HIBERNATE)เป็นอะไรรึเปล่าคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ยากรู้ว่าการปิดเครื่องแบบ(HIBERNATE)เป็นอะไรรึเปล่าคับ

พูดถึงเครื่อง PC นะคับ ปิด HIBERNATE แล้วปิด UPS ด้วยนะคับ มันจะทำให้HDเป็นอะไรรึเปล่าคับ

ไม่เป้นอะไหรครับ เพราะมันจะ blackup ข้อมูลไว้ใน HD ดังนั่นใน HD ก็ต้องมีพื้นที่ให้มันเก็บด้วย
    ด้วยส่วนตัวผมจะใช้ hibernate กับ nootbook อ่ะครับเพราะมัน boot ช้า อิอิ

Comment

ผมเคยอ่านผลการวิจัยมาน่ะครับ Hibernate เป็นวิธีประหยัดไฟกว่าการตั้ง Stand By ด้วยนะ

Comment

แต่กับ nootbook มันมีไฟจาก batt เลี้ยงอยู่อ่ะคับ แต่กับ PC คือปิดไปเลยอ่ะคับ (แล้วมันจะเป็นไรมั้ยน้อ)

Comment

ไม่เป็นไรหรอก
          ใช้ในบางโอกาส ข้อดีคือให้ผลคล้าย stanby แต่มันดับเครื่องไปเลย

แต่ส่วนใหญ่ผมจะปิดไปเลย

Comment

ดีกว่า standby แต่เปิดช้ากว่า standby
            และถ้าภาคจ่ายไฟของบอร์ดเราไม่ค่อยดี โอกาสที่จะ standby แล้ว wake up ไม่สำเร็จก็มีสูงนะจ๊ะ

Comment

PC ผมไม่มี HiBARNATE ต้องปรับยังไงอ่ะครับ

Comment

เออเดียวนะครับให้ fuction HIBERNATE เนี่ยที่ผมใช้อยู่เนี่ยเครื่องมันจะดับไปเลยนะครับ แต่ถ้าเป็นโหมด stanby เนี่ยเดะเครื่องจะยังคงจ่ายไฟเลี้ยงอยู่ไม่ใช่หรอครับ

Comment

Originally posted by sorotbug View Post
                  PC ผมไม่มี HiBARNATE ต้องปรับยังไงอ่ะครับ
                  ต้องลงวิสต้ามั้งคับ

Comment

บางที บนเครื่องที่ไม่ใช่โน๊ตบุค ออพชั่น hibernate จะไม่มีให้เลือกครับ
                    โดยเฉพาะถ้าวินโดวส์ของท่านไม่ใช่เดิม ๆ^^

Comment

ก็เปิดดิครับใน Power Option อ่ะ - -

Comment

Originally posted by dordeg View Post
                        ต้องลงวิสต้ามั้งคับ
                        XP ก้อมีนะคับ

Comment

Hibernate มีใน XP เหมือนกันนะครับ
                          ไปที่ Control Panel แล้วไปที่ Power Options
                          จากนั้นไปที่แท็บของ Hibernate แล้วติ๊กถูกหน้า Enable Hibernation ครับ

Comment

เข้าที่ start>settings>control panel>power options>Hibernate > Enable Hibernate >ok จบครับ ผมชอบเพราะมันเปิดไวดีว่าโบตทั่วไป สะดวกประหยัดเวลาดี

Comment

แต่ของผมรู้สึกว่าคอมมันอึดอ่าครับ หลังจากปิดด้วย Hibernate ผมเลยมะได้ใช้มัน ใครเปนแบบผมมั่งครับ

Comment

Working...
                              X