Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องการ์ดจอกับแรมบนM/Bครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่องการ์ดจอกับแรมบนM/Bครับ

คือ
    ในช่วงนี้ ผมต้องการจะอัพการ์ดจอใหม่อ่ะครับ เพราะปกติเล่นเน็ตธรรมดาๆ + เกมที่กราฟฟิคไม่สูงมาก

แต่ตอนนี้เล่นเกมที่มันต้องใช้สเปคเครื่องสูงกว่าการ์ดจอ on board ธรรมดาๆ GF2 MX 400 แล้วอ่ะ - -*

เลยอยากจะถามว่า
    1.ถ้าผมใช้แรมแบบ DDR การ์ดจอมันจะมีแรมส่วนการ์ดจออยู่อ่ะครับ มันเป็น DDR2
    ผมจะสามารถใช้ร่วมกันได้มั๊ยครับ พอดีพึ่งถามเพื่อนแล้วเค้าตอบว่ามันมีองค์ประกอบเยอะแยะ เลยมาถามซะก่อนตัดสินใจซื้อน่ะครับ

แล้วก็
    2.ให้ช่วยแนะนำการ์ดจอที่ถูกแล้วคุ้มให้หน่อยครับ แบบ ไม่เกิน 3000 บาท แต่เล่นเกมส์ได้ok [แรงพอสมควรอ่ะครับ เผื่อมีเกมที่อยากเล่นในอนาคต]

อ้อขอถามเสริมจากหัวข้อหน่อยนะครับ
    3.ที่เครื่อง บูทเองไม่ได้ ต้องมากดF1นี่ที่เป็นเพราะถ่านBIOSหมดอ่ะครับ ไม่ทราบว่าถ่านนี่ ซื้อได้ในราคาเท่าไรอ่ะครับ เปลี่ยนได้ง่ายหรือเปล่าครับ[ผมไม่ค่อยจะรู้เรื่องอ่ะครับ แต่อยากทำเองมากกว่าส่งช่างเค้า มันแพง - -*] แล้วเราต้องมาเซ็ตค่าอะไรหลังจากเปลี่ยนถ่านแล้วมั่งครับ

4.ถ้าผมจะซื้อ HDD มาเพิ่มอ่ะครับ ผมควรซื้อแบบไหนดีครับ ต้องการประมาณ 80-160GB อ่ะครับ

5.แล้วมันต้องซื้ออุปกรณ์อะไรเพิ่มอีกหรือเปล่าครับ พวก จ่ายไฟ อะไรอย่างนี้ เพราะผมไม่ค่อยจะรู้เรื่องเท่าไร[ยํ้าอีกครั้งนึงด้วยความเจียมตัว 555+]

สเปคคอมพ์เก่าๆของผมมี
    Machine name: UUUOPIUYT
    BIOS: Award Modular BIOS v6.0
    Processor: Intel(R) Pentium(R) 4 CPU 2.40GHz
    Memory: 512MB RAM
    Page File: 610MB used, 639MB available
    Windows Dir: C:\WINDOWS
    DirectX Version: DirectX 9.0c (4.09.0000.0904)
    DX Setup Parameters: Not found
    DxDiag Version: 5.03.2600.2180 32bit Unicode
    ---------------
    Display Devices
    Card name: NVIDIA GeForce2 MX/MX 400
    Manufacturer: NVIDIA
    Chip type: GeForce2 MX/MX 400
    DAC type: Integrated RAMDAC
    Device Key: Enum\PCI\VEN_10DE&DEV_0110&SUBSYS_00000000&REV_B2
    Display Memory: 64.0 MB
    Current Mode: 1024 x 768 (32 bit) (60Hz)

ขอคุณครับ
    Last edited by -.๐:•PonD•:๐.-; 15 Mar 2008, 02:07:23.

เอ๋ ถามงงๆ คนเลยไม่ค่อยตอบแหงม +.+ ผมก้งงๆ

Originally posted by -.๐:•PonD•:๐.- View Post
    คือ
    ในช่วงนี้ ผมต้องการจะอัพการ์ดจอใหม่อ่ะครับ เพราะปกติเล่นเน็ตธรรมดาๆ + เกมที่กราฟฟิคไม่สูงมาก

แต่ตอนนี้เล่นเกมที่มันต้องใช้สเปคเครื่องสูงกว่าการ์ดจอ on board ธรรมดาๆ GF2 MX 400 แล้วอ่ะ - -*

1.ถ้าผมใช้แรมแบบ DDR การ์ดจอมันจะมีแรมส่วนการ์ดจออยู่อ่ะครับ มันเป็น DDR2
    ผมจะสามารถใช้ร่วมกันได้มั๊ยครับ พอดีพึ่งถามเพื่อนแล้วเค้าตอบว่ามันมีองค์ประกอบเยอะแยะ เลยมาถามซะก่อนตัดสินใจซื้อน่ะครับ
    แรมก็ส่วนแรมการ์ดจอก็ส่วนการ์ดจอครับ สมัยนี้ VGA ก้ DDR3 กัน ส่วน Ram ถ้า MB รองรับ DDR ก็ต้องใช่ 1 ถ้ารับ DDR2 ก็ต้องใช้ DDR2
    แล้วก็
    2.ให้ช่วยแนะนำการ์ดจอที่ถูกแล้วคุ้มให้หน่อยครับ แบบ ไม่เกิน 3000 บาท แต่เล่นเกมส์ได้ok [แรงพอสมควรอ่ะครับ เผื่อมีเกมที่อยากเล่นในอนาคต]
    อันนี้ก็คงต้องเปลี่ยน MB ใช่มะคับ ไม่เกิน 3 พัน คงเล่นเกมส์ในอนาคตไม่ได้คับ

อ้อขอถามเสริมจากหัวข้อหน่อยนะครับ
    3.ที่เครื่อง บูทเองไม่ได้ ต้องมากดF1นี่ที่เป็นเพราะถ่านBIOSหมดอ่ะครับ ไม่ทราบว่าถ่านนี่ ซื้อได้ในราคาเท่าไรอ่ะครับ เปลี่ยนได้ง่ายหรือเปล่าครับ[ผมไม่ค่อยจะรู้เรื่องอ่ะครับ แต่อยากทำเองมากกว่าส่งช่างเค้า มันแพง - -*] แล้วเราต้องมาเซ็ตค่าอะไรหลังจากเปลี่ยนถ่านแล้วมั่งครับ
    รอท่านผู้รู้มาตอบผมก็เคยหมดมันเป็นถ่าน เหมือนถ่าน ทามาก๊อต ดิจิม่อนอะคับ ก้อนกลมๆบางๆเครื่องผมนะคับ

4.ถ้าผมจะซื้อ HDD มาเพิ่มอ่ะครับ ผมควรซื้อแบบไหนดีครับ ต้องการประมาณ 80-160GB อ่ะครับ
    เงินเยอะก็ซื้อเยอะคับ O_o

5.แล้วมันต้องซื้ออุปกรณ์อะไรเพิ่มอีกหรือเปล่าครับ พวก จ่ายไฟ อะไรอย่างนี้ เพราะผมไม่ค่อยจะรู้เรื่องเท่าไร[ยํ้าอีกครั้งนึงด้วยความเจียมตัว 555+]
    ถ้าสมมุติเราเปลี่ยนใหม่ VGA แรงๆ กินไฟเยอะๆ ก็เปลี่ยน PSU ใหม่ก้ได้คับ

Processor: Intel(R) Pentium(R) 4 CPU 2.40GHz
    Page File: 610MB used, 639MB available
    DirectX Version: DirectX 9.0c (4.09.0000.0904)
    DX Setup Parameters: Not found
    DxDiag Version: 5.03.2600.2180 32bit Unicode
    Card name: NVIDIA GeForce2 MX/MX 400
    Device Key: Enum\PCI\VEN_10DE&DEV_0110&SUBSYS_00000000&REV_B2
    Current Mode: 1024 x 768 (32 bit) (60Hz)

ขอคุณครับ

ขออภัยถ้าคำตอบผมผิด +.+ มือใหม่หัดตอบ

Comment

Originally posted by -.๐:•PonD•:๐.- View Post
      คือ

แล้วก็

ขอคุณครับ
      ผมแนะนำให้เปลี่ยนบอร์ดก่อนนะถ้าจะอัพจริงๆจังๆ ถ้าไม่มีตังขายเครื่องเก่าซะ งบซักประมาณ10000-15000ก็พอได้หละ

เอาแบบบอร์ดที่รองรับเทคโนโลยีในอนาคตด้วยก็จะดีละก็ไม่แพงมากเช่นตระกูลP5KของASUS

1 แรมการ์ดจอกะแรมเครื่องแยกกันคับไม่เกี่ยวกัน DDRไหนก็ใส่ได้หมด

2 ส่วนการ์ดจอ ผมว่าอดใจไว้อีกหน่อย อัพทีเดียวคุ้มกว่าคับ อย่าไปเปลี่ยนทีละอัน ไม่คุ้มคับ^^ เชื่อผม เปลี่ยนทีละอันแล้วมันร้อนอกร้อนใจ 55+

3 หาซื้อได้ตามร้านขายนาฬิกา รึไม่ก็ตามสะพานเหล็กก็ได้ ก้อนละ 30-60 แล้วแต่ยี่ห้อ เปลี่ยนง่ายคับ แค่แกะของเก่าออกแล้วใส่อันใหม่ก็ได้หละ และก็เซตแค่วันเวลาแค่นี้เองคับ

4 ส่วนHDD ยิ่งความจุเยอะยิ่งคุ้มคับ ราคาคุ้มความจุ สมัยนี้ผมว่าสัก250gbก็กำลังดีนะไม่แพงมากด้วย

5 แหล่งจ่ายไฟก็สำคัญคับแต่รออัพเครื่องก่อนดีกว่า เดียวงบจะหมดก่อนอัพ 55+
      Last edited by 5-zigen; 15 Mar 2008, 08:11:01.

Comment

สรุปคือ ควรจะ อัพเครื่องไปเลยหรอครับ เปลี่ยนแค่ เครื่องในคอมพ์ ไม่ได้หรอครับ แบบ ใช้บางตัวคงเดิมแต่เปลี่ยนบางอย่างไป เพราะว่า ผมต้องเก็บตังค์กะน้องสาวซื้อน่ะครับ พ่อแม่ไม่ได้ซื้อให้ เลยไม่มีงบประมาณมากเท่าที่ควร

ถ้าพอที่จะเปลี่ยนแค่อุปกรณ์ภายในให้มันรับกับเทคโนโลยีสมัยใหม่ได้ ควรเปลี่ยนเป็นแบบไหนครับ ช่วยแนะนำทีครับ

Comment

ขอบคุณทุกท่านที่มาช่วยให้คำตอบ และให้ความสนใจครับ คำถามคงจะงงไป จริงๆ เพราะผมอ่านๆเองยังงงๆเลยครับ 555+
          สรุปคือ ควรเปลี่ยน M/B ก่อนอัพหรอครับ
          คือ ถ้าเราจะไม่ต้องซื้อเครื่องใหม่ แต่เราทยอยซื้ออุปกรณ์ภายในเปลี่ยนใหม่เรื่อยๆมันจะคุ้มหรือเปล่าครับ
          คือผมเก็บตังค์กินขนมช่วยกันกะน้องสาว เพื่อจะซื้อเองอ่ะครับ ไม่มีตังค์ก้อนเลยไม่อยากจะซื้อเครื่องใหม่อ่ะครับ

แล้วส่วนตรงนี้อ่ะครับ

ถ้าเราจะเปลี่ยนให้มันรับกับเทคโนโลยีใหม่ๆได้ดีขึ้น มันต้องเปลี่ยนตรงอุปกรณ์ส่วนไหนอ่ะครับ หรือว่าต้องเปลี่ยนเครื่องเลย ผมก็ไม่ค่อยรู้เรื่องอ่ะครับ

ถ้าเป็นไปได้อยากให้แนะนำอุปกรณ์ภายในที่ควรเปลี่ยนและ เปลี่ยนไปเป็นอะไร แล้วก็ราคาโดยประมาณด้วยครับ เอาซัก 8000 นี่ก็พอจะเก็บตังค์ได้อยู่[เกือบปี - -*]

ขอบคุณทุกท่านครับที่ให้ความสนใจ
          Last edited by -.๐:•PonD•:๐.-; 15 Mar 2008, 12:47:06.

Comment

เล่นเกมส์ประมาณไหนอ่ะครับ ถ้า Online ผมแนะนำประมาณ 6600TD อ่ะครับ GT ก็ได้ หามือ 2 เอา(เอามีประกันหน่อยนะ) ผมใช้ 6600TD แล้วมา overclock อีก เล่น SF ปรับสุดทุกอย่างที่ 1440x900 ลื่นครับ แล้วตอนนี้ก็เล่น prince of persia ก็ลื่นดี

แล้วเรื่อง Ram อ่ะไม่ต้องเพิ่มก็ได้จัดการให้ดี ผมใช้ winXP SP2 ปรับใน msconfig อ่ะครับเอาตัวที่ไม่สำคัญออก

ตอนไม่ได้เปิดโปรแกรมอะไรเลยแรมวิ่งแค่ 189 MB (โปรแกรมที่วิ่งอยู่ก็มี nod32 กับ cfosspeed)

เออผมซื้อ spark 6600TD มือ2 ประกันหมด มา 1200 บาทนะครับ
            Last edited by I3ongI3aw; 15 Mar 2008, 12:51:31.

Comment

ขอบคุณครับสำหรับทุกคำตอบ พอดีมาขอบคุณช้าไปหน่อย เมื่อวานรื้อคอมพ์มาทำความสะอาดแล้วกลับเปิดไม่ได้ซะงั้น 555+

Comment

Working...
              X