Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่อง AM2 กับ PHENOM หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่อง AM2 กับ PHENOM หน่อยครับ

พอดีเมื่อคืนผมเข้าไปดูที่กระทู้นี้
    http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=173807
    เห็นว่า เจ้าของกระทู้ ใช้ Phenom บน AM2 เลยลองไปค้นใน google แล้วแต่ยังไม่ได้คำตอบแบบชัวร์ๆ ว่า Phenom ที่เป็น AM2+ จะสามารถใส่บนบอร์ดที่เป็น AM2 ได้ไหมครับ (M2NPV-VM) มีใครพอจะทราบข้อมูลที่แน่นอนไหมครับ เพราะเท่าที่ดูจากเว็บ Asus
    http://www.asus.com/products.aspx?l1=3&l2=101
    เค้าก็มีรูป AM2+ Support กับบางรุ่น (เป็นรุ่นที่เขียนว่า AM2 เฉยๆ) เลยไม่แน่ใจว่าถ้าผมซื้อ CPU ใส่กับบอร์ด AM2 ก่อนได้ไหม
    ถ้ามีคนที่เคยลองลักษณะนี้แล้ว ช่วยบอกรายละเอียดเป็นกรณีตัวอย่างให้หน่อยครับ ว่าใช้บอร์ดรุ่นไหน + CPU 9500 / 9600 (ถ้ามีใครลองกับ M2NPV-VM แล้วยิ่งดี)
    ขอบคุณครับ

1. ใส่ได้ครับ อยู่ที่ bios ว่าจะรับหรือเปล่า หรือไม่ก็ต้องอัพไบออสก่อนครับ

2. ASUS ที่ใส่ได้แน่ ๆ จะเป็น M2A-VM HDMI ครับ

Comment

ลองดูที่เว็บผู้ผลิตครับ ว่าบอร์ดรุ่นนั้นรองรับไอ้น่อมหน่อมแน้มยังครับ

เท่าที่อ่านๆมาว่าบางบอร์ดไม่อัพไบออสก็เปิดติดนะครับ แต่ทำงานไม่สมบรูณ์ก็มีครับ

แต่ถ้าให้ดีควรที่จะอัพครับ

แต่ถ้าคิดจะเล่นไอ้น่อมหน่อมแน้มจริงๆซื้อบอร์ดที่รองรับแท้ๆดีกว่าครับ

ถ้าจะเล่นการ์ดจออนบอร์ดวันนี้ไปพันทิพย์ก็เห็นมีของกิ๊กกาบ๊วย 780G มีขายตามหน้าร้านของ COM7 แล้วนี่ครับ

ASUS AM2+ Ready Motherboards
      Motherboard Model
      Since PCB
      Since BIOS
      System Bus

CrossHair
      ALL
      0904
      HT1

M2A-MVP
      ALL
      0509
      HT1

M2A-VM
      ALL
      1501
      HT1

M2A-VM HDMI
      ALL
      1501
      HT1

M2N-SLI Deluxe
      ALL
      1302
      HT1

M2N32 WS Professional
      ALL
      1703
      HT1

M2N32-SLI Deluxe/WIFI
      ALL
      1503
      HT1

M2N32-SLI Premium Vista Edition
      ALL
      0702
      HT1

M2N-E
      ALL
      1202
      HT1

M2R32-MVP
      ALL
      1009
      HT1

M2N-SLI
      ALL
      0401
      HT1

M2N-XE
      ALL
      0107
      HT1

M2N-VM HDMI
      ALL
      0201
      HT1

M3A
      ALL
      0301
      HT3

M3A32-MVP Deluxe
      ALL
      0401
      HT3

Comment

Originally posted by kirk View Post
        ลองดูที่เว็บผู้ผลิตครับ ว่าบอร์ดรุ่นนั้นรองรับไอ้น่อมหน่อมแน้มยังครับ

เท่าที่อ่านๆมาว่าบางบอร์ดไม่อัพไบออสก็เปิดติดนะครับ แต่ทำงานไม่สมบรูณ์ก็มีครับ

แต่ถ้าให้ดีควรที่จะอัพครับ

แต่ถ้าคิดจะเล่นไอ้น่อมหน่อมแน้มจริงๆซื้อบอร์ดที่รองรับแท้ๆดีกว่าครับ

ถ้าจะเล่นการ์ดจออนบอร์ดวันนี้ไปพันทิพย์ก็เห็นมีของกิ๊กกาบ๊วย 780G มีขายตามหน้าร้านของ COM7 แล้วนี่ครับ
        gigabyte 780G มาแล้วหรอ แล้วราคาเท่าไหร่ครับ..ขอบคุณครับ

Comment

มาแล้วครับ เห็นที่ ร้านของ COM7 ชื่ออะไรจำไม่ได้ ที่มันอยู่ตรงข้ามกับร้าน Comp&More แถวๆ Busitek อ่ะครับ

ราคาสามพันกว่า ว่าจะสอยมาลอง แต่ตังหมด

Comment

Originally posted by kirk View Post
            มาแล้วครับ เห็นที่ ร้านของ COM7 ชื่ออะไรจำไม่ได้ ที่มันอยู่ตรงข้ามกับร้าน Comp&More แถวๆ Busitek อ่ะครับ

ราคาสามพันกว่า ว่าจะสอยมาลอง แต่ตังหมด
            จริง ๆ ตอนแรกตั้งใจว่าจะลองซักหน่อย
            แต่พอเห็นไฟแรม 2.1 ไม่รวม Vdrop ของยี่ห้อนี้เข้าไป
            อืม ไว้รอ 780g ยี่ห้ออื่นดีกว่านะ หุหุ

Comment

Originally posted by Taganogo View Post
              จริง ๆ ตอนแรกตั้งใจว่าจะลองซักหน่อย
              แต่พอเห็นไฟแรม 2.1 ไม่รวม Vdrop ของยี่ห้อนี้เข้าไป
              อืม ไว้รอ 780g ยี่ห้ออื่นดีกว่านะ หุหุ
              ไฟแรมจุ๋มจิ๋มไปนิด รอดูยี่ห้ออื่นด้วยคน

Comment

เท่าที่ผมรู้นะครับ

Phenom ใส่ M/B AM2 ได้ แต่ความเร็วมันจะวิ่งไม่เต็มครับ ต้องใส่ AM2+ ถึงจะวิ่งเต็มครับ รู้สึกที่ 5200mt/s

แต่มันอยู่ที่บอร์ดด้วยนะครับ ของผมใช้ (AM2&AM2+)Gigabyte MA770-DS3 แต่มันพิเศษที่ว่ามันรองรับความเร็ว 5200mt/s ของ Phenom ด้วยครับ เพระคิดว่าอนาคตจะใช้ Phenom เลยซื้อเผื่ออนาคตไว้ครับ ซึ่งถ้าจำไม่ผิด M/B AM2 ความเร็วมันจะอยู่ที่ 2000mt/s ครับ

ยังไง เวลาซื้อ M/B ก็ดูด้วยนะครับว่ามัน Support AM2+ ที่ 5200mt/s หรือเปล่า

เพราะถ้าไม่รองรับ CPU Phenom มันจะวิ่งลงไปที่ 2000mt/s เหมือน M/B AM2 ทั่วไปครับ

ดังคำพูดนี้ครับ เอามาจากเวป Gigabyte

If you install AMD AM2+ CPU on AM2 motherbord, the system bus speed will downgrade from HT3.0(5200MHz) to HT1.0(2000 MT/s) spec; however, the frequency of AM2+ CPU will not be impacted. Please refer "CPU Support List" for more information.
                Last edited by annact; 15 Mar 2008, 22:41:38.

Comment

ข้างบนถูกต้องครับ

Comment

Originally posted by kwangloke View Post
                    gigabyte 780G มาแล้วหรอ แล้วราคาเท่าไหร่ครับ..ขอบคุณครับ
                    3000 กว่าครับ

Comment

เดี๋ยวถ้ามีโอกาสได้เจ้า Phenom มาจริงๆ จะมาลองเสียบเทสกับ M2NPV-VM ซะหน่อย
                      แล้ว Gig 780G นี่ท่าทาง VGA onboard จะแรงใช้ได้
                      Last edited by zpondz; 16 Mar 2008, 10:15:18.

Comment

Working...
                      X