Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอถามเรื่องแรม CAS Latency 4-4-4-12 มันหมายถึงอะไรครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอถามเรื่องแรม CAS Latency 4-4-4-12 มันหมายถึงอะไรครับ

ขอถามเรื่องแรม CAS Latency 4-4-4-12 มันหมายถึงอะไรครับ

เป็นค่าในการหน่วงเวลาในการ รับ/ส่ง ข้อมูลครับ

เช่นประมาณว่าถ้า
    CL 3 ก็หมายความว่าแรมต้องรอ 3 สัญญาณนาฬิกาถึง รับ/ส่ง ข้อมูล
    CL 4 ก็หมายความว่าแรมต้องรอ 4 สัญญาณนาฟิกาถึง รับ/ส่ง ข้อมูล

ปล.Get??

Comment

ก็อปเขามาอีกทีนะ
      ---------------------------------------

ในตารางนั่นคือค่า CL ที่บรรจุอยู่ในเม็ด SPD บนตัวแรมครับ

ค่านี้มีความจำเป็นพอสมควรในการกำหนดค่าไทมิ่งดีฟอลต ์ของแรม โดยเริ่มต้นบอร์ดจะเรียกค่าไทมิ่งจาก SPD มาใช้งานตามบัสที่เราเลือกใช้ครับ

มองจากบัสเดิมๆ ก่อนนะ สมมติเราใช้ A64 3000+ บัสแท้มัน 200 ใช่มะ เราก็ไปเลือกให้แรมทำงานที่ DDR400 ด้วย (ก็คือแรมจะวิ่งที่บัสแท้ 200 เช่นกัน แต่ถ้าเป็น DDR2 จะมีหลายออปชันให้เลือก คือเลือกให้ตรงกับที่เราใช้อยู่ก็แล้วกันครับ นี่กำลังคุยอยู่ที่เรื่องดีฟอลต์ๆ หมดเลยนะ) แล้วพวกค่าไทมิ่งเนี่ย ถ้าอยากใช้งานเดิมๆ ก็คือปรับเป็น by SPD .. บอร์ดก็จะใช้งานไทมิ่งจากตัวแรม แต่ถ้าอยากริอ่านปรับเอง ก็คือพยายามใช้เลขค่าน้อยกว่า SPD กำหนดมา ซึ่งแต่ละตัวก็จะมีหลักการปรับต่างกันไป อาจจะต้องมีเพิ่มไฟกันด้วย

ถ้ามองจากมุมของการ O/C ไอตรงที่ให้เลือก DDR333, DDR400, ... อะไรนั่น คือจะเอาไว้ใช้ทดแรมให้ทำงานช้า หรือเร็วกว่าบัสแท้ของซีพียู เช่น A64 3000+ ปรับบัสไป 300x9 ได้ชิลๆ ถ้าเราเลือกเป็น DDR400 อยู่ แรมก็ต้องทำงานที่บัส 300 เหมือนกัน (DDR600) ซึ่งแรมหลายตัวมันทำไม่ได้ เลยต้องปรับลงมาที่ DDR333 หรือ DDR266 ตามลำดับ เพื่อทดให้แรมวิ่งช้าลงตามที่มันวิ่งได้ แล้วเราก็ตามไปจัดค่า CL และแรงดันไฟให้เหมาะสม หลักการของ DDR2 ก็คล้ายกันนะครับ ลองปรับดู
      ------------------------------------------------------
      เครดิต 2M เว็บ unlimitpc คับ

Comment

ตัวเลขแต่ละตัวใน 4-4-4-12 จะแทนจำนวนสัญญาณนาฬิกา (clock) ที่ใช้ในการทำงานแต่ละอย่างของ RAM คับ (timings) โดยจะมีการเรียงลำดับเป็น CL-Trcd-Trp-Tras ซึ่งแต่ละค่ามีความหมายตามนี้

CL = Column Address Select (CAS) Latency time เป็นระยะเวลา (หน่วยเป็น clock) นับตั้งแต่ตัว RAM ได้รับคำสั่ง จนถึงตอนที่ RAM เริ่มส่งข้อมูล (บิตแรกของแต่ละ Address) กลับไปที่ Memory Controlสer

TRCD = DRAM Row Address Select (RAS#) to Column Address Select (CAS#) Delay เป็นระยะเวลา (หน่วยเป็น clock) ที่ RAM ใช้ในการเริ่มการเข้าถึงข้อมูลตาม Row และตาม Column (การเก็บข้อมูลภายใน RAM จะเป็นตาราง และแต่ละ row หรือ column ของตาราง ก็จะมี address เป็นของตัวเอง)

TRP = DRAM Row Address Select (RAS#) Precharge เป็นระยะเวลา (หน่วยเป็น clock) ที่ RAM ใช้ในระหว่างคำสั่ง 'precharge' (ปิด address ในส่วนที่ถูกเข้าถึงไปแล้ว คือ เขียน หรืออ่านไปแล้ว) และพร้อมจะเริ่มคำสั่ง 'active' (คำสั่งที่แสดงว่าจะเริ่มกระบวนการเข้าถึงข้อมูลชุดใหม่)

TRAS = Active to Precharge delay เป็นเวลารวมทั้งหมด ตั้งแต่เริ่มคำสั่ง 'active' จนจบคำสั่ง 'precharge' (ผลรวมของ CL + TRCD + TRP)

จริงๆ ยังมีค่า timings อื่นๆ อีกหลายค่าคับ แต่ค่าที่มีผลต่อประสิทธิภาพเยอะจริงๆ จะเป็นค่า CL กับ TRAS (อันหลังนี่ไม่แน่ใจ แต่ CL ตัวแรก มีผลเยอะแน่ๆ คับ แต่ก็ยังสู่ bus speed ไม่ได้)

Comment

ความรู้ทั้งนั้นเลยครับ
          GLORIOUS PC MASTER RACE
          May your frame rate be mighty and your draw distance far.

Comment

ขอบคุณมากมายครับ

Comment

เริ่มจะเข้าใจเหมือนกัน แล้วเลข 4-4-4-12 เลขแต่ล่ะต่ำแหน่งมันหมายความว่ายังไงครับ

Comment

สรุปว่าตัวเลข ยิ่งน้อยยิ่งดี หรือ ยิ่งมากยิ่งดี

Comment

จดๆ

Comment

ดีครับ จะจําใว้ครับ

Comment

ตัวเลขยิ่งต่ำยิ่งเร็วครับ อิอิ

Comment

CL ต่ำ + BUS สูง คับ

Comment

Working...
                        X