overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 29

Thread: จอกระจก กับจอฟิมล์ จอไหนชัดกว่าครับช่วยบอกหน่อยครับ

OverclockZone Member

Default จอกระจก กับจอฟิมล์ จอไหนชัดกว่าครับช่วยบอกหน่อยครับ

จอไหนชัดกว่ากันครับ ตอนนี้ผมใช้ ACER P193W ครับ เป็นจอกระจกครับ แล้วใช้งานต่างกันยังไงคับ

mrkritt's Avatar
    สาธุประดิษฐ์-สะพาน3,เซ็นทรัลพระราม3

อยากรู้เหมือนกันครับ

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

จอกระจก ภาพคมกว่า แต่มันสะท้อนแสงคับ

OverclockZone Member maoking's Avatar
    กรุงเทพ อ่อนนุช17

จะซื้อจอกระจกต้องดูก่อนว่า คุณวางคอมไว้ตรงบริเวณแดดส่องถึงหรือเปล่า
    ถ้าแดดถึง ใกล้หน้าต่าง ย้ายที่วางก็ไม่ได้ อย่าได้ซื้อมาเชียว

เคยไหม เวลาเล่นคอม แล้วต้องเอียงตัวหลบจุดสะท้อนแสง ทรมานนะ

จอกระจกภาพคมกว่าคับ แต่ก่อนเราใช้จอ crt ก็กระจกเหมือนกันคับ

OverclockZone Member Hanaga's Avatar

Talking

Quote Originally Posted by kata View Post
    จอกระจกภาพคมกว่าคับ แต่ก่อนเราใช้จอ crt ก็กระจกเหมือนกันคับ
    CRT มี จอฟิล์ม ด้วยเหรอ

OverclockZone Member interbot's Avatar

2232GW samsung ^ ^ แจ่มดีครับ

OverclockZone Member cyanide's Avatar
    バンコク=BKK ถนนจรัญสนิทวงศ์

Quote Originally Posted by kgb99 View Post
    จอกระจก ภาพคมกว่า แต่มันสะท้อนแสงคับ
    ตามนั้นเลยครับ ถ้าคุณมีหลอดไฟอยู่ด้านหลังคุณเวลาใช้คอม คุณจะรู้ได้เลยว่ามันลำบากมากกับแสงสะท้อน
    ไม่ค่อยเหมาะ(ย้ำไม่ค่อยนะครับ)กับการพิมพ์งานนานๆ ถ้าแปบๆ คงไม่เป็นไรครับ

(ยกเว้นคุณชอบแอบเล่นมืดๆ)

OverclockZone Member tre3000's Avatar

คมจริง ไม่มีสแตนอิน เห็นกระทั่งลายผนังขณะที่crtเห็นเป็นเพียงแผ่นเรียบ

OverclockZone Member heatie's Avatar

มันมีจอกระจกรุ่นใหม่ ๆ ที่ตัดแสงสะท้อน(ได้บ้าง ไม่หมดหรอก) ต้องไปลองดูนะ

OverclockZone Member TAXIDO's Avatar

ปิดไฟเล่นสิ อิอิ

OverclockZone Member zicmaxx's Avatar

ต้องเล่นมืดๆนะจอกระจก
    ตั้งในมุมไม่ดี ทรมานครับ
    เอาเป็นว่า เทสโดยหาแผ่นกระจกใส่ มาลองวางในจุดที่คุณจะตั้งคอมซะก่อน
    ถ้ามันไม่มีแสงสะท้อนค่อยตัดสินใจ

จอธรรมดาก็คมชัดนะครับ อยู่ที่ความละเอียดของจอเลยล่ะ เพียงแต่ มันจะไม่ออกความเงาของกระจก
    ที่เราดูว่ามันสวยเพราะความเงาของมัน ดูสวย แต่จริงๆ มันไม่ได้ดีไปกว่าจอธรรมดาสักเท่าไหร่หรอกครับ

OverclockZone Member jay_cool's Avatar

ต้องขึ้นอยู่กับการใช้งานด้วยครับ
    จอกระจก ให้สีที่สด คมชัดกว่า แต่มีเงาสะท้อน ไม่เหมาะสำหรับที่ต้องนั่งหน้าจอนานๆ
    แต่ถ้าหากใช้งานทั่วไป ดูหนังบ้าง ผมคิดว่าจอด้านก็เพียงพอแล้ว...

ผมว่าพวกบอกใช้จอกระจกเเล้วสะท้อนส่วนใหญ่ฟังเค้ามามากกว่ากว่าใช้เองนะครับสะท้อนจิงเเต่มันไม่ได้รู้สึกว่ามีปัญหาขนาดนั้นห้องผมไฟอยู่ข้างหลังผมเลยผมยังไม่รู้สึกว่ามันเป็นปัญหาอะไรเลยคุณจะรู้สึกสะท้อนก็ต่อเมื่อจอเเสดงผลสีดำส่วนใหญ่จะเจอเวลาดูหนังถึงรู้สึกเวลาคุณดูคุณก็เเทบไม่รู้สึกหรือลืมไปเลยว่ามันสะท้อน เเล้วจอกระจกใช้นานๆก็ไม่ได้หมายความว่าจะปวดตามากกว่าจอธรรมดาเลยถ้าจะปวดตานี่ผมว่าพวกจอที่มันสว่างมากบางยี่ห้อมากกว่า ผมใช้crtมาก่อนจอกระจกเเล้วก็ใช้22นิ้วจอธรรมดา ตอนนั้นขอบอกว่าปวดตามากเเต่ผมไม่บอกนะว่ายี่ห้ออะไรจนผมต้องขายทิ้งใช้ได้เดือนเดียวเเล้วก็สอยจอกระจกมา22นิ้วไม่เห็นจะปวดตาเลยรู้สึกดีกว่าเดิมด้วยพอใจกว่า22นิ้วตัวเก่ามาก

OverclockZone Member ShutterV's Avatar

จอกระจกสะท้อนครับ สะท้อนกว่า CRT ด้วยซ้ำ
    รำคาญเวลาดูหนัง คนเดินผ่านข้างหลัง แล้วเสียอารมณ์
    แต่ก็แล้วแต่คนชอบอะครับ แล้วแต่ศรัทธา

OverclockZone Member dears's Avatar
    Royal Thai Army

ขายออกแทบไม่ทัน....

OverclockZone Member nameless's Avatar

พกไฟฉายสว่าง ๆ ไปลองดูครับ หรือหันจอเข้าแสงไฟก็ได้ แล้วจะรู้ว่าจอกระจกถ้าเอาไปตั้งไม่ถูกที่ มันจะเป็นยังไง

แ่ต่กลับกัน ถ้าหาที่วางให้มันได้ จะได้จอสีสด ๆ สวย ๆ ประเภทแดงเป็นแดง เขียวเป็นเขียว ให้ใช้กันเลยล่ะ
    Last edited by nameless; 17 Mar 2008 at 21:06:20.

OverclockZone Member Athip's Avatar
    หาดใหญ่ใน สงขลา

ผมใช้จอกระจก HP ก็ไม่สะท้อนเท่าไร จะเห็นเงาก็เฉพาะสีดำ แถม ที่ตั้งจอก็มีไฟส่องจากด้านบน กลางวันก็มีแดดส่องบางกระทบจอบ้าง ก็ไม่เห็นมืด ไม่เหมือน TV จอแก้ว ส่องที่ก็มืดที่ แต่ที่กลัวก็จอตากแดดมากจะเป็นไงบ้าง
    และฝุ่นจะเข้าช่องด้านบนด้านหลังจอ แล้วนานไปฝุ่นเต็ม จอจะเสีย เลยอย่างถามต่อว่าเอาผ้าขาวปิดไว้ดีไหม หรือจะใช้ วัสดุอื่นดี

เป็นเรื่องน่าแปลกคือคนใช้จกกระจกจริงๆไม่ค่อยมีคนบ่นเเต่คนไม่ได้ใช้จอกระจกกับชอบบ่นว่าไม่ดี

OverclockZone Member Hooah's Avatar

Note book จอกระจก ผมไม่ชอบเลย เวลาเอาไปใช้ ข้างนอก มันมืด.

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks