Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องวิธีการดู[คิด]บัสหน่อยคับ งงๆ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่องวิธีการดู[คิด]บัสหน่อยคับ งงๆ

คือผมคุยกับพี่ที่เค้าซ่อมคอม แล้วผมงงๆ O_o

เค้าบอกให้ดูว่า MB ตัวนั้น ควรใช้ Ram บัสเท่าไหร่ เอา 8 *4 แล้วหารอะไรยังงี้อะคับ หารลงควรใช้บัส 800 อะไรพวกนี้อะคับ

ใครทราบช่วยอธิบายให้ฟังหน่อยนะคับ

ขอบคุณครับ

.. ไร้วี่แววว

Comment

ใช้เมนบอร์ด + CPU อะไร นะ

Comment

บอร์ดเป็น DDR อะไร รับบัสได้เท่าไหร่ก็ใส่โล้ด....

Comment

ดูแค่ว่า มันรับรอง bus เท่าไหร่หรอคับ เห็นพี่แถวบ้านเค้าบอกมีวิธีคำณวนอะไรด้วยหนิคับ

สมมุติจะเล่น E2160
          MB - ASRock Wolfdale1333-D667 R2.0 Intel 945GC A2 Chipset Mainboard for Intel LGA 775 Retail

Comment

Originally posted by aOffrOzen View Post
            ดูแค่ว่า มันรับรอง bus เท่าไหร่หรอคับ เห็นพี่แถวบ้านเค้าบอกมีวิธีคำณวนอะไรด้วยหนิคับ

สมมุติจะเล่น E2160
            MB - ASRock Wolfdale1333-D667 R2.0 Intel 945GC A2 Chipset Mainboard for Intel LGA 775 Retail
            ไม่ต้องคำนวนอะไร ละ
            ใส่ตามเมนบอร์ดที่รองรับก็แค่นั้นละครับ
            DDR2 บัส 667 ใส่ได้เลย (ชื่อเมนบอร์ดก็บอกอยู่แล้ว D667 ูู)
            จะใส่บัส 800 หรือ 1333 ก็ได้ แต่เมนบอร์ดก็จะรันทำงานที่บัส 667 คือเก่า 555+ (เสียของปาวๆ)

Comment

Working...
            X