Announcement

Collapse
No announcement yet.

[สำรวจ]โปรแกรมซ่อมคอม Simulator

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [สำรวจ]โปรแกรมซ่อมคอม Simulator

ผมกำลังคิดว่าจะลองพัฒนาโปรแกรม ซ่อมคอมแบบ sim น่ะครับ ออกๆแนว Expert System ที่มี Knowledge Base ในตัวเอง(เก็บกรณีการเสีย และวิธีการซ่อมต่างๆเอาไว้)

ประมาณว่าให้ผู้ใช้ทั่วๆไปสามารถซ่อมเองที่บ้านได้ โดยไม่ต้องยกไปร้านคอม

โดยการรวบรวมเคสการเสียต่างๆเอาไว้ เวลาผู้ใช้ต้องการรู้ว่าเกิดอะไรขึ้นกับคอมตัวเอง แล้วจะทำยังไงต่อไป ก็สามารถค้นหาได้

เช่นว่า

โปรแกรม : เครื่องของคุณเป็นอะไร
    user : เปิดไม่ติด
    โปรแกรม : เมื่อกดปุ่มแล้ว ไฟติดหรือไม่
    user : ติด
    ........................
    ..............
    ........

เป็นต้น

และยังมีกราฟฟิคง่ายๆแสดงขั้นตอนการแก้ไขเช่น ขั้นตอนการถอดแรม การนำแรมออกมาขัด การติดตั้ง CPU

อยากทราบว่าทุกท่านมีความเห็นว่าอย่างไรบ้างครับ มันมีประโยชน์มากน้อยแค่ไหนและอยากให้โปรแกรมนี้ออกมาเป็นอย่างไร อยากให้มีฟังก์ชันอะไรเพิ่มเติมบ้าง

รบกวนหน่อยนะครับ แสดงความเห็นกันนิดนึง ตอนนี้ยังเป็นโครงการในระดับ Conceptual อยู่เลยครับ อยากถามความเห็นผู้ใช้ก่อน

ขอบคุณครับ

ปล.ใครเข้ามาแล้วไม่ออกความเห็นขอให้แฟนจับได้ว่ามีกิ๊ก

เห็นประโยคสุดท้ายแล้ว เลยบอกซะหน่อย...
    ถ้าทำก็จะมีประโยชน์ดีมากมายครับ แต่ต้องรวบรวมข้อมูลอะไรมากๆหน่อยถ้าร่วมๆกันหลายคนก็จะโอเค

Comment

เยี่ยมครับ เจอแช่งเลยต้องซะหน่อยนึง

Comment

คีครับ ชอบมากคันแรง

Comment

ช่วยหน่อยนะคร้าบ

Comment

ดีครับ เห็นด้วยนะ

แล้วก็อยากให้มีขั้นตอนเที่เข้าใจง่า่ย ไม่ซับซ้อนเกินไปในการตรวจสอบจากทีละจุด คล้ายๆ Help & Support ที่เช็คอุณหภูมิ, แรงดันไฟ, ความเร็วรอบพัดลม, เวอร์ชั่นไดรเวอร์-ซอฟแวร์ ฯลฯ ไปในตัวได้ด้วย

เช่น.. ปัญหาที่พบ: ใช้งานอยู่แล้วดับ
            ตัวเลือก 1: ใช้งานประเภทกราฟฟิค...
            ตัวเลือก 2: ใ้ช้งานธรรมดา
            ตัวเลือก 3: ใช้งานถ่ายโอนไฟล์

ปัญหาที่พบ: ใช้งานกราฟฟิคแล้วดับ
            ตัวเลือก 1: เป็นทุกโปรแกรม
            ตัวเลือก 2: เป็นบางโปรแกรม
            ตัวเลือก 3: ไม่แน่ไม่นอน.... ต่อ>>>> (อะไรทำนองนี้น่ะครับ)

ผมคิดว่าจะมีประโยชน์สำหรับยูสเซอร์ตั้งแต่ระดับเริ่มต้น จนถึงระดับปานกลางได้มากเชียวล่ะครับ

ขอบคุณครับ

Comment

ขอบคุณท่าน Ninjanorn มากครับ เป็นความเห็นที่มีประโยชน์ทีเดียว

ยังรับความคิดเห็น และข้อเสนอแนะเรื่อยๆนะครับ อยากได้ Requirement เบื้องต้นก่อน

Comment

ช่วยกานออกความคิดเห็นครับพี่น้องเดี๋ยวแฟนจับได้ว่ามีกิ๊ก

Comment

เสียงปี๊ป Code และ Error ของ CMOS ด้วยก็ดีนะครับ เช่น

ปัญหา : เครื่องเปิดแล้วไม่มีภาพ
                  ตัวเลือก 1 : มี Beep Code อะไร
                  ตัวเลือก 2 : ไม่มี Beep Code
                  ตัวเลือก 3 : จอเสีย

ฯลฯ เพราะว่าเท่าที่ดูๆ มายกเครื่องมาซ่อม ภาพไม่ติด แต่ร้องด้วยรหัสแปลกๆ น่ะเจอบ่อยมากครับ

Comment

สุดยอด ไม่นานคุณจะรวยกว่าGoogle เพราะคอมมันก็พังเหมือนกันได้ทั่วโลก เชื่อผม!!

โอ้ว!!!!!!!!!!

Comment

แต่ผมลืมไปคนชอบใช้แบบ โหลดฟรี มีแคร๊ก- -*

Comment

เรื่อง บิ๊บโค้ด เป็นเคสหนึ่งที่ต้องมีแน่นอนครับ

ขอบคุณครับ สำหรับคำติชม และคำแนะนำ

รับฟังความเห็นอยู่เรื่อยๆนะครับ ลองช่วยกันเสนอแนะหน่อยครับ

Comment

อย่าทำ...เดี๋ยวร้านผมเจ๊ง ยิ่งซ่อมคอมอยุ๋ด้วย
                          เด๊๋ยวเปนกันหมดบ้านหมดเมทือง

ล้อเล่นคับ

Comment

ใส่ไปในคำเตือนเบื้องต้นด้วยว่า เวลาแฮงค์ อย่ารัวปุ่ม รัวคลิก ไม่ได้ช่วยอะไรเลย มีแต่จะยิ่งแฮงค์ชัวร์ ๆ
                            มันเป็นยังไง ชอบทำกันจัง

Comment

ไม่รู้จะแนะนำอะไร *-*

เอาเป็นว่าเห็นชอบด้วยกับเรื่องนี้

สนับสนุนๆ *-*

Comment

Working...
                              X