Announcement

Collapse
No announcement yet.

ต้องการทำงานเกี่ยวกับPHOTOSHOP และพวกอีลัสเตอร์ช่วยจัดเสป็คหน่อยคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ต้องการทำงานเกี่ยวกับPHOTOSHOP และพวกอีลัสเตอร์ช่วยจัดเสป็คหน่อยคับ

ทำงานเกี่ยวกับรูปภาพต่างๆตอนนิใช้P4 3.20 แรม 2G HD 250G VGA GF7300 GT คับ
    ควรอัพไรเพิ่มหรือเปลี่ยนแปลงตรงไหนบ้างคับ เพราะเวลาทำงานรู้สึกว่ามันช้าๆ อ้ะคับ นอกจากแรมแล้วควรทำไรอีกคับ ซีพียูของไรดีคับ

สเปคก็ไม่ขี้เหร่นะครับ ลองเปลี่ยนจาก 7300 มาเป็นทางค่ายสีแดงดูไหมครับ
    องค์ประกอบหลายอย่างเลยนะครับ ใช้โฟโต้ชอปเวอร์ชั่นไรล่ะครับ cs/cs2 ผมข้ามไปเลยนะ เนื่องจากมันอืดข้ามไป cs3 เลย (อันนี้แล้วแต่คนนะ บางคนยังไม่ยอมเปลี่ยนใช้ 7 อยู่เลย)

Comment

แสดงความคิดเห็นกันมาเยอะๆนะคับ ใช้CS3คับ นอกจากการ์ดจอต้องเปลี่ยนไรอีกคับที่ให้มันเพอร์เฟคไปเลยอ่ะคับ

Comment

แรม เยอะๆ ครับ 4G ไปเลย

Comment

....

Comment

ดันๆ

Comment

ขอความคิดเห็นด้วยคับ

Comment

CPU เปลี่ยนเลยงับจาก P4 เปง Q6600 ไปเลยคับ เร็ว แรง

Comment

.

Comment

5555

Comment

ขอแสดงความเห็นเยอะๆหน่อยคับ

Comment

Photoshop นอกจากเครื่องแรงแล้วยังต้องปรับแต่งเป็นด้วยนะครับเพราะไม่อย่างนั้นสเป็คเทพแค่ใหนก็ไม่พอหรอกครับ

จะสังเกตุเห็นว่ามันมีให้ปรับสแครชดิสก์ด้วย ซึ่งมันก็คือเอา HDD มาทำเป็น RAM ชั่วคราว ถ้าฮาร์ดดิสก์ช้าก็จบ..

การปรับแต่งก็หาดูในกูเกิ้ลนะครับ..

ใช้งานต้องดูด้วยว่าเน้นแบบใหน

เช่นเปิดรูปมาหนึ่งรูปปรับแต่งใส่รายเอียดต่างๆ แบบนี้จะเน้น RAM มากๆ

หรือทำไฟล์ภาพพวก Convert หรือ Batch แบบนี้จะเน้น CPU มากๆ

สเป็คที่ยกมาให้ดูผมว่าดีแล้ว..ถ้าจะเพิ่มเป็นอันดับแรกคือ RAM ใส่ไปเลยอีก 2GB.

ถ้างบยังเหลือหาฮาร์ดดิสก์มาอีกตัว แล้วลองเอามาทำ สแครชดิสก์ ถ้ายังไม่ค่อยเร็วลองทำ RAID 0 ดูครับ..

Comment

เิปิด photoshop เข้าไปที่ Edit-----preferences-----Memory&Cahce

ปรับค่า Memory Usage ว่าจะให้ใช้ได้สุงสุดเท่าไหร่ ปกติโปรแกรมจะตั้งค่าไว้ที่ 50% นะครับ แรม2G นี่เปิดไฟล์ทำงานขนาดเท่าไหร่ครับ ถ้าไฟลืมันใหญ่มากๆ ก้หน่วงนะครับ

Comment

ขอบคุณคับเด๋วจะไปลองดูคับที่แน่ๆจะลองเพิ่มแรมก่อน ตอนนิใช้Hd 250Gอยู่คับ ไม่ค่อยรุเรื่องอ่ะคับ ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความรู้นะคับ

Comment

Working...
                            X