Announcement

Collapse
No announcement yet.

ลง winxp แบบไม่ให้ข้อมูลในไดร์หายได้ไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ลง winxp แบบไม่ให้ข้อมูลในไดร์หายได้ไหมครับ

สวัสดีครับ

ผมมีฮาดิดอยู่ตัวแต่มันมีข้อมูลอยู่

ผมจะลงวินโดเอ็กพี แบบไม่ให้ข้อมูลในฮาดิดหายจะทำได้ไหมครับ

แบบว่าจะลงแล้วไปไรท์ข้อมูลครับ

เพราะมีฮาดิดอยู่ตัวเดียวแล้ว แบ่งพาติชั่นไว้1ไดร์ แล้วมีข้อมูลด้วย

จะลงเอ็กพีไปเลยได้ไหมครับ แบบไม่ให้ข้อมูลเก่าหายครับ

ทำได้ไหม

ขอบคุณครับ

น่าจะได้นะ รู้สึกว่าพอถึงขันตอนฟอแม็ต เลือกอันล่างสุดนะครับไม่ต้องฟอแ็ม็ต

Comment

ช่วยกันยืนยันอีก2-3ท่านหน่อยครับ

จะกลับไปลงแล้วครับ

Comment

เลือก leave file อันสุดท้าย มั้งนะ อันสุดท้ายจำได้

Comment

Originally posted by BESTTHAILAND View Post
          สวัสดีครับ

ผมมีฮาดิดอยู่ตัวแต่มันมีข้อมูลอยู่

ผมจะลงวินโดเอ็กพี แบบไม่ให้ข้อมูลในฮาดิดหายจะทำได้ไหมครับ

แบบว่าจะลงแล้วไปไรท์ข้อมูลครับ

เพราะมีฮาดิดอยู่ตัวเดียวแล้ว แบ่งพาติชั่นไว้1ไดร์ แล้วมีข้อมูลด้วย

จะลงเอ็กพีไปเลยได้ไหมครับ แบบไม่ให้ข้อมูลเก่าหายครับ

ทำได้ไหม

ขอบคุณครับ
          ท่านไม่ได้บอกนิว่าตอนนี้ใช้วินโดวน์ อะไรอยู่ หากท่านใช้วิน xp อยู่แล้วน่าจะ รีแพร์ เอานะ ก่อนจะลง หลังจากกด Enter เข้าไปแล้ว ให้กด R เครื่องจะรีแพร์คับ(ซ่อมแซมส่วนที่เสียนั่นแหละ) แต่หากว่าท่านใช้วิน 2000 หรือ vista แล้วมาลง xp ข้อมูลหายแน่นอนครับ ถึงท่านจะเลือกช่อง nochange (ก็แถวล่างอันสุดท้ายอย่างที่ท่านอื่นๆแนะนำนั่นแหละ) แต่ข้อ่มูลอย่างอื่นรวมทั้งโปรแกรมก็หายคับ (เคยลองทำเอง) หายหมดเลยต้องหาใหม่ กว่าจะครบ ทางที่ดีก่อนลง หากเอกสารสำคัญให้ก๊อปใส่ CD หรือ ย้ายไปใส่ USB Dive ก่อนดีกว่า ไม่หายแน่นอน

Comment

เอาไปเก็บไว้อีกพาชิครับ ถ้ามีพาติชั้นเดียวก็แบ่งอีกพาแล้วก็เอาขอมูลไปเก็บไว้ชิครับ หลังจากนั้บก็ลงได้เลยครับพร้อมฟอแม็ทไดทีลงเลย

Comment

Originally posted by soda8 View Post
              เอาไปเก็บไว้อีกพาชิครับ ถ้ามีพาติชั้นเดียวก็แบ่งอีกพาแล้วก็เอาขอมูลไปเก็บไว้ชิครับ หลังจากนั้บก็ลงได้เลยครับพร้อมฟอแม็ทไดทีลงเลย
              น่านซินะ ว่าแต่แล้วจะแบ่งพาร์ติชั่นยังไงหรอ ในเมื่อวินโดวส์ตัวเดิมมันเดี้ยงจนเขาจะต้องลงใหม่อ่ะ

Comment

Originally posted by โชติก View Post
                น่านซินะ ว่าแต่แล้วจะแบ่งพาร์ติชั่นยังไงหรอ ในเมื่อวินโดวส์ตัวเดิมมันเดี้ยงจนเขาจะต้องลงใหม่อ่ะ
                ถ้าจะแบ่งจิงๆ ทำได้ครับ (แต่ไม่รับรองเรื่องไฟล์หายหรือไม่ คิดว่ายังคงเปิดวินโดวน์ได้อยู่) ใช้ Hiren's 9.3 เข้าไปแบ่งใน DOS เสร็จแล้วก็ออกมา ย้ายไฟล์ไปเก็บไว้อีกพาร์ติที่เราแบ่ง (เขาบอกว่าไฟล์ไม่หาย แต่ผมยังไม่เคยลองนะ) อันนี้ช่างที่เปิดร้านเขาต้องเป็น เพราะมันเป็นพื้นฐานข้อแรกที่ต้องศึกษา

Comment

ใช้ Partition Magic จิค๊าบ

Comment

ถ้าจะลงใหม่ใหม่ไม่ให้ข้อมูลเดิมหายนะครับ
                    1. install ใหม่ แต่ไม่ต้อง format และให้เก็บ folder เดิม แต่ win ที่ลงใหม่ จะไปอยู่ที่ folder window.000 แทน
                    2. ใช้พวกแผ่นเถื่อนบูตที่มีพวก hiren แล้วลด partition ลงไป แล้วค่อยสร้าง partition ใหม่
                    เพื่อลง win แต่ว่าเราจะต้องมาค่อยจัดเรียง partition อะไรต่างๆ ให้ดี ต้องวางแผนสักนิดครับ
                    เพราะ partiton เดิม ของคุณ คงเป็น primary ไม่ได้เป็นพวก logical partition ครับ
                    อันนี้คงต้งอศึกษาเพิ่ม และทำความเข้าใจ แต่จริงๆ เดี๋ยวนี้ win ไม่จำเป็นต้องอยู่บน primary เสมอไปแล้ว
                    3. ถ้าทำตามที่แต่ละท่านแนะนำมาได้แล้ว ผมขอแนะนำเพิ่มเติมว่าให้สร้าง drive D เพิ่มจากพื้นที่ที่เหลือครับ
                    แล้วไปย้าย my doc ให้ไปอยู่ที่ D และกำหนดค่า home directory ให้ไปอยู่ที่ D ด้วยครับ
                    วันหลังเวลาลงใหม่ ก็เซ็ตตรงนี้ ข้อมุลเดิมก็จะยังอยู่ทั้งหมด แต่เวลาลง program ให้ไปลงที่ C ทั้งหมดนะครับ
                    เพราะเวลาที่ลง win ใหม่ เราต้องลง program อื่นๆ ใหม่อยู่แล้วนอกจากพวกโปรแกรมตัวเล็กๆ
                    ที่อาจจะรันได้เลยโดยไม่ต้อง install ใหม่

Comment

รีแพร์วินโดว์ใหม่ครับ แล้วแบ่งพาร์ดิชั่นด้วย เมจิกพาร์ดิชั่นเป็นสองไดร์ แล้วโอนย้ายข้อมูล ไปใว้ที่ไดร์ D แล้วค่อยลงวินโดว์ใหม่ที่ไดร์ C ครับ( ถ้าหากต้องการลงใหม่ ) ว่าแต่ HDD กี่กิกละครับ....

Comment

Working...
                      X