overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 18 of 18

Thread: [ปรึกษา] มาช่วยเด็กอายุ 14 จัดสายไฟ ในเคสหน่อยครับ

OCZone TV-Host KiDMaioRKz's Avatar

Wink [ปรึกษา] มาช่วยเด็กอายุ 14 จัดสายไฟ ในเคสหน่อยครับ

สวัสดีดีครับพี่ๆทุกคน
    คือ ช่วยประเมิณหน่อยนะครับ ว่าเคส ที่มี 5.25 ทั้งหมด 12Bay ของผมนี่มันจะยัดสายไฟไว้ตรงไหนได้ครับ
    เพราะเคสเก่าผมมีช่อง 3.25 ไว้ใส่ HDD ด้วยครับ ผมเลยยัดสายไฟไว้ระหว่างช่องกับฝาเคส แต่ตัวใหม่นี่มีแต่ 5.25 ซึ่งไม่มีที่ให้ยัดสายไฟเลยครับ ไม่ทราบว่าเก็บยังไงถึงโล่งครับ

ผมค่อนข้างอ่อนประสบการ์ณในการจัดสายไฟครับ เพราะไม่เคยจับเคสจำพวกที่มีแต่ 5.25 ครับ
    T-T

รวมๆแล้วผมอ่อนประสบการ์ณในทุกๆด้านครับ เพราะพึ่งหันมาเล่นคอมช่วงไม่กี่เดือนนี้เอง

ลองดูภาพประกอบครับ

หน้าตาเคสผมครับ >.< ใครใช้อยู่ขอคำแนะนำหน่อยครับ

สายไฟเจ้าปัญหานี่แหละครับ

ภาพจากอีกมุมนึงครับ

PS.ผมเลิกเล่นน้ำแล้ว เซ็งชีวิต ไว้วันหลังเจอกัน Swiftech *-*
    GLORIOUS PC MASTER RACE
    May your frame rate be mighty and your draw distance far.

OverclockZone Member kai_xt's Avatar

สเปคหรูเเบบนี้ รุ่นพี่บางคนยังไม่มี ยกตัวอย่างเช่นผม

เเนะนำอย่างให้ดูเเล้วปลอดโปร่งเก็บสายไฟหลังเมนบอร์ด รุ่นนี้มีที่เก็บหลบสายไฟบ้างไหมถ้ามีก็เเจ๋ว

ส่วนเรื่องตกเเต่ง เเนะนำให้สายถัก UV สายซาต้า ยูวี พัดลมวิ่งก็ดี เปลี่ยนซิ้งระบายความร้อนเหมาะกับเคส พัดเป่าการ์ดจอ พัดลมเป่า เรื่องตกเเต่งไม่มีว่าจบสิ้น เออเรื่องพร้อนพาเเนลนี้เคสตัวนี้ ผมว่าเหมาะเลย จะตัวปรับรอบพัดลม วัดรอบใส่เข้าเหมะกับเคสมากๆ

OCZone TV-Host KiDMaioRKz's Avatar

เอ่อครับ เพราะมันไม่มีที่หลบสายไฟหน่ะสิครับ เพราะBay ด้านหน้า เป็น 5.25 ทั้งหมด ไม่มีช่องไว้ยัดระหว่าง Bay กับฝาเคส เลยต้องวางมั่วๆไปแบบนี้หและครับ

เรื่องพัดลมระบายความร้อน และแต่งเคสอื่นๆ รอSwiftech ของเข้าครับ จะไปอัด Swiftech ทั้งชุดเลย กะว่าจะติดไฟ UV ด้วยครับ

ถามอีกอย่างครับ ว่า Bay 3.25 ที่เป็นเข็มมิเตอร์ 3 เข็ม(ไม่ใช่เข็ม Digital นะครับ เข็มจริงๆ) ของ CoolerMaster หน่ะครับ หาซื้อได้ที่ไหน TK บอกว่าเลิกนำเข้าแล้วครับ
    May your frame rate be mighty and your draw distance far.

OverclockZone Member nos21's Avatar

ดูอย่างนี้ก้โล่งแล้วนะ สรุปมันไม่มีทีให้สายไฟหลบใช่ไหมครับ

ถ้าไม่เสียดายเคส ก็ต้องลองMODดูครับลองออกแบบดู

OverclockZone Member karaboon's Avatar
    ท่าน้ำนนท์ l งามวงวาน l พระนั่งเกล้า l พระราม 5-6-7 l จรัญ l MRT BTS

ข้างล้างมันใส่ PSU ไม่ได้รึ

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

เรียงกันให้เป็นระเบียบแล้วเอา cabel มัดรวมกันเป็น ข้อๆ

ที่มันรกเพราะไข้วไปไข้วมา ไม่เป็นระเบียบคับ

ผมจะลองเอาหนวดกุ้ง พันๆ ดู หวังว่าคงช่วยครับ
    ว่าแต่มีวิธีทำให้มันซ่อนเนียนๆ เลยไหมครับ

อ่อ เคสผมใส่ Power ได้ 2 ตัวครับ ล่าง-บน .. ซื้อเคสมันแถมสายพ่วง PowrSupply มาให้ด้วยครับ

OverclockZone Member battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

spec คล้ายกัน

เอา dvd asus ย้ายลงมา1ช่อง

ให้เหลือที่ว่าระหว่าง เพดาน กับ dvd แล้วเอาสายเหลือๆไปยัดไว้ตรงนั้นเลย

Last edited by battlecruiser; 16 Mar 2008 at 20:19:43.

OverclockZone Member โชติก's Avatar

ดูแล้วไม่น่าจะจัดยากเลย

1. หาซื้อตีนตุ๊กแก(รู้จักป่าว?)มาติดตรงตัวถัง PSU สักสองตัว แล้วพับสายไฟที่เป็นส่วนเกินนั้นทบไปทบมาให้ความยาวได้ระดับกับขนาดของ PSU แล้วใช้สายรัดพลาสติกมัดสายไฟไว้กับตีนตุ๊กแกที่ติดเตรียมไว้แล้ว หรือ

2. ม้วนหรือพับสายไฟส่วนเกินนั้นตรงปลาย ดึงโคนให้ตึงแล้วนำส่วนที่พับนั้นไปแปะไว้กับช่อง 5.25 ใช้สายรัดพลาสติกมัดไว้ (สังเกตว่ามีรูใส่น็อตอยู่ สอดสายรัดในรูนี้ได้เลย)

OverclockZone Member battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

สายเหลือๆไว้บน cd-rom

สายพัดลม thunder blade แปะไว้หลังเมนบอร์ด

พวกสาย sata hdd หันไปหน้าเคสให้หมด

OverclockZone Member sunzacool's Avatar
    ..::ราชสีมา-โคราช::..

จ้องไปเรื่อยๆคับ เด๋วไอเดียก็ออก เชื่อผม

เริ่มคิดออกแล้วครับ สายพวกที่เล็กๆ แล้วมีหัวเกินที่ต้องใช้แต่เก็บไม่ได้ จะลองม้วนแล้วยัดมันเข้าไปใน bay ครับ
    สายใหญ่ๆ จะยัดเข้าไปใน ช่อง CrossFlow ครับ ให้มันซ่อนเนียนๆ ระหว่างฝาเคสกับ bay

แต่เรื่องกลับหัว HDD นี่ไม่ได้จริงๆครับ เะราเคสผมต้องมี Rack และ Rack นั้นมันมีพัดลมติดอยู่ ซึ่งเอาออกก็จะไม่มีพัดลมพัดเข้าเคส ถ้ากลับสายไฟจะติดพัดลมครับ โดนปั่นชัวร์ๆ

ยังไงเดี่ยวลองทำดูก่อนแล้วกันครับ

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member karaboon's Avatar
    ท่าน้ำนนท์ l งามวงวาน l พระนั่งเกล้า l พระราม 5-6-7 l จรัญ l MRT BTS

ผมว่าเอา PSU ไว้ข้างล่างหน้าจะแจ่มกว่านะ ในความคิดของผมนะ

ที่จริงแล้วผมต้องเอา PSU ไว้บนครับ เพราะเดี่ยว Radiator มา จะได้วางด้านล่างได้พอดี

OverclockZone Member arashi_989's Avatar
    หลวงพระบาง,สปป.ลาว

สุดยอด หลักการ นับถือ ครับ

OverclockZone Member

ผมเพิ่งสั่งประกอบเสร็จใช้เคสรุ่นนี้เหมือนกัน สาย sata เดินด้านหลังได้ เอาpsu ไว้ด้านล่าง

OverclockZone Member tube_cats's Avatar
    ภายใต้ขนแมวอันปุกปุย

Quote Originally Posted by sunzacool View Post
    จ้องไปเรื่อยๆคับ เด๋วไอเดียก็ออก เชื่อผม
    วิธีเดียวกันเลยครับท่าน ....... อิอิ

OverclockZone Member Romance's Avatar

โล่งแล้วนะ

Bookmarks

Bookmarks