Announcement

Collapse
No announcement yet.

[ปรึกษา] มาช่วยเด็กอายุ 14 จัดสายไฟ ในเคสหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [ปรึกษา] มาช่วยเด็กอายุ 14 จัดสายไฟ ในเคสหน่อยครับ

สวัสดีดีครับพี่ๆทุกคน
    คือ ช่วยประเมิณหน่อยนะครับ ว่าเคส ที่มี 5.25 ทั้งหมด 12Bay ของผมนี่มันจะยัดสายไฟไว้ตรงไหนได้ครับ
    เพราะเคสเก่าผมมีช่อง 3.25 ไว้ใส่ HDD ด้วยครับ ผมเลยยัดสายไฟไว้ระหว่างช่องกับฝาเคส แต่ตัวใหม่นี่มีแต่ 5.25 ซึ่งไม่มีที่ให้ยัดสายไฟเลยครับ ไม่ทราบว่าเก็บยังไงถึงโล่งครับ

ผมค่อนข้างอ่อนประสบการ์ณในการจัดสายไฟครับ เพราะไม่เคยจับเคสจำพวกที่มีแต่ 5.25 ครับ
    T-T

รวมๆแล้วผมอ่อนประสบการ์ณในทุกๆด้านครับ เพราะพึ่งหันมาเล่นคอมช่วงไม่กี่เดือนนี้เอง

ลองดูภาพประกอบครับ

หน้าตาเคสผมครับ >.< ใครใช้อยู่ขอคำแนะนำหน่อยครับ

สายไฟเจ้าปัญหานี่แหละครับ

ภาพจากอีกมุมนึงครับ

PS.ผมเลิกเล่นน้ำแล้ว เซ็งชีวิต ไว้วันหลังเจอกัน Swiftech *-*
    GLORIOUS PC MASTER RACE
    May your frame rate be mighty and your draw distance far.

สเปคหรูเเบบนี้ รุ่นพี่บางคนยังไม่มี ยกตัวอย่างเช่นผม

เเนะนำอย่างให้ดูเเล้วปลอดโปร่งเก็บสายไฟหลังเมนบอร์ด รุ่นนี้มีที่เก็บหลบสายไฟบ้างไหมถ้ามีก็เเจ๋ว

ส่วนเรื่องตกเเต่ง เเนะนำให้สายถัก UV สายซาต้า ยูวี พัดลมวิ่งก็ดี เปลี่ยนซิ้งระบายความร้อนเหมาะกับเคส พัดเป่าการ์ดจอ พัดลมเป่า เรื่องตกเเต่งไม่มีว่าจบสิ้น เออเรื่องพร้อนพาเเนลนี้เคสตัวนี้ ผมว่าเหมาะเลย จะตัวปรับรอบพัดลม วัดรอบใส่เข้าเหมะกับเคสมากๆ

Comment

เอ่อครับ เพราะมันไม่มีที่หลบสายไฟหน่ะสิครับ เพราะBay ด้านหน้า เป็น 5.25 ทั้งหมด ไม่มีช่องไว้ยัดระหว่าง Bay กับฝาเคส เลยต้องวางมั่วๆไปแบบนี้หและครับ

เรื่องพัดลมระบายความร้อน และแต่งเคสอื่นๆ รอSwiftech ของเข้าครับ จะไปอัด Swiftech ทั้งชุดเลย กะว่าจะติดไฟ UV ด้วยครับ

ถามอีกอย่างครับ ว่า Bay 3.25 ที่เป็นเข็มมิเตอร์ 3 เข็ม(ไม่ใช่เข็ม Digital นะครับ เข็มจริงๆ) ของ CoolerMaster หน่ะครับ หาซื้อได้ที่ไหน TK บอกว่าเลิกนำเข้าแล้วครับ
      May your frame rate be mighty and your draw distance far.

Comment

ดูอย่างนี้ก้โล่งแล้วนะ สรุปมันไม่มีทีให้สายไฟหลบใช่ไหมครับ

ถ้าไม่เสียดายเคส ก็ต้องลองMODดูครับลองออกแบบดู

Comment

ข้างล้างมันใส่ PSU ไม่ได้รึ

Comment

เรียงกันให้เป็นระเบียบแล้วเอา cabel มัดรวมกันเป็น ข้อๆ

ที่มันรกเพราะไข้วไปไข้วมา ไม่เป็นระเบียบคับ

Comment

ผมจะลองเอาหนวดกุ้ง พันๆ ดู หวังว่าคงช่วยครับ
              ว่าแต่มีวิธีทำให้มันซ่อนเนียนๆ เลยไหมครับ

อ่อ เคสผมใส่ Power ได้ 2 ตัวครับ ล่าง-บน .. ซื้อเคสมันแถมสายพ่วง PowrSupply มาให้ด้วยครับ

Comment

spec คล้ายกัน

เอา dvd asus ย้ายลงมา1ช่อง

ให้เหลือที่ว่าระหว่าง เพดาน กับ dvd แล้วเอาสายเหลือๆไปยัดไว้ตรงนั้นเลย

Last edited by battlecruiser; 16 Mar 2008, 20:19:43.

Comment

ดูแล้วไม่น่าจะจัดยากเลย

1. หาซื้อตีนตุ๊กแก(รู้จักป่าว?)มาติดตรงตัวถัง PSU สักสองตัว แล้วพับสายไฟที่เป็นส่วนเกินนั้นทบไปทบมาให้ความยาวได้ระดับกับขนาดของ PSU แล้วใช้สายรัดพลาสติกมัดสายไฟไว้กับตีนตุ๊กแกที่ติดเตรียมไว้แล้ว หรือ

2. ม้วนหรือพับสายไฟส่วนเกินนั้นตรงปลาย ดึงโคนให้ตึงแล้วนำส่วนที่พับนั้นไปแปะไว้กับช่อง 5.25 ใช้สายรัดพลาสติกมัดไว้ (สังเกตว่ามีรูใส่น็อตอยู่ สอดสายรัดในรูนี้ได้เลย)

Comment

สายเหลือๆไว้บน cd-rom

สายพัดลม thunder blade แปะไว้หลังเมนบอร์ด

พวกสาย sata hdd หันไปหน้าเคสให้หมด

Comment

จ้องไปเรื่อยๆคับ เด๋วไอเดียก็ออก เชื่อผม

Comment

เริ่มคิดออกแล้วครับ สายพวกที่เล็กๆ แล้วมีหัวเกินที่ต้องใช้แต่เก็บไม่ได้ จะลองม้วนแล้วยัดมันเข้าไปใน bay ครับ
                        สายใหญ่ๆ จะยัดเข้าไปใน ช่อง CrossFlow ครับ ให้มันซ่อนเนียนๆ ระหว่างฝาเคสกับ bay

แต่เรื่องกลับหัว HDD นี่ไม่ได้จริงๆครับ เะราเคสผมต้องมี Rack และ Rack นั้นมันมีพัดลมติดอยู่ ซึ่งเอาออกก็จะไม่มีพัดลมพัดเข้าเคส ถ้ากลับสายไฟจะติดพัดลมครับ โดนปั่นชัวร์ๆ

ยังไงเดี่ยวลองทำดูก่อนแล้วกันครับ

ขอบคุณครับ

Comment

ผมว่าเอา PSU ไว้ข้างล่างหน้าจะแจ่มกว่านะ ในความคิดของผมนะ

Comment

ที่จริงแล้วผมต้องเอา PSU ไว้บนครับ เพราะเดี่ยว Radiator มา จะได้วางด้านล่างได้พอดี

Comment

สุดยอด หลักการ นับถือ ครับ

Comment

Working...
                              X