Announcement

Collapse
No announcement yet.

Sensor ผมเพี้ยนรึเปล่าครับ เล่นซิงค์เดิม เย็นพอๆกับ ชุดน้ำ 745 ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Sensor ผมเพี้ยนรึเปล่าครับ เล่นซิงค์เดิม เย็นพอๆกับ ชุดน้ำ 745 ?

สวัสดีครับพี่ๆทุกท่าน

เมื่อก่อนนานมาแล้ว ผมเล่นชุดน้ำ 745 ผมลากได้ Q6600 3.0GHz อุณหภูมิ ผมอยู่ที่ 30-40 ครับ
    และเมื่อวันศุกร์ผมลองเปลี่ยนเคสเป็น FullTower ซึ่งในเคสมีพื้นที่โล่งค่อนข้างมาก..
    ผมเล่นซิงค์เดิมกดไปที่ 3.0GHz เท่ากัน อุณหภูมิอยู่ที่ 32-54 ครับ ไฟ Auto
    ผมเห็นว่ามันไม่อันตราย ผมเลยลองลากมาที่ 3.2GHz ด้วยซิงค์เดิมๆ อุณหภูมิผมอยู่ที่ 29-50 ไฟ 1.30v (เฮ้ย ทำไม 3.2 เย็นกว่า 3.0หละครับ)

ผมก็เริ่มสงสัยแล้วว่าทำไม 3.2มันเย็นกว่า 3.0 หละครับ ?

แล้วมันลากได้ไกลเกือบเท่าตอนเล่นน้ำ (เล่นน้ำเคยพาไป 3.6 ไม่รู้ตัวนี้จะได้รุเปล่า)

ช่วยตอบหน่อยครับ

1.ว่าทำไม 3.0GHz (Auto)(333x9) ร้อนกว่า 3.2GHz (1.3v)(400x8)
    2.เซ็นเซอร์บอร์ดผมเพี้ยนรึเปล่าครับ เพราะระหว่างเดินทางบอร์ดผมอยู่ในเคส แล้วเอาไว้ท้ายรถเก๋ง กระเทือนนิดหน่อย ครับ รู้ๆอยู่ว่า ถนนเมืองไทยเป็นยังไง ...
    3.ถ้าสมมุติพี่ๆคิดว่าSensorผมไม่น่าเพี้ยน คิดว่า เคสใหญ่มันช่วยได้มากขนาดนั้นเลยเหรอครับ
    4.ซิงค์เดิมของ Sanyo Denki ผม วิ่งรอบพัดลมที่ 3000 กว่ารอบนี่ผิดปกติไหมครับ (ถ้าเปิดแอร์รอบจะตกเหลือ 2200-2400 ครับ)

ยังไงก็ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

เดี่ยวจะลอง StressPrime ทิ้งไว้ ซักชั่วโมงดูซิผ่านไหม
    GLORIOUS PC MASTER RACE
    May your frame rate be mighty and your draw distance far.

พื้นที่เคสมากมวลอากาศมีให้ถ่ายเถและไหลเวียนมากขึ้นก็อาจจะช่วยได้มากนะครับถ้าหากทิศทางของการไหล่เวียนอากาสที่แปลนของเคสFullTowerได้จัดแจงมาเป็นอย่างดี

เอะรึอาจเป็นเพราะ ปาฏิหาร!!!!!!!

ปล.เซ็นเซอร์ร้อยละ99.85% มันจะไม่เกิดความเสียหายจากการกระบกระเทือนนะครับ= ="

Comment

Prime ทิ้งไว้ 1 ชั่วโมงครับ กลับมาอุณหภูมิแค่ 41-42 เองครับ

แต่อุณหภูมิมันไม่นิ่งหน่ะครับ เดี่ยวก็ 37 เดี่ยวก็ 42 มันขึ้นลงเร้วมากหน่ะครับ
      May your frame rate be mighty and your draw distance far.

Comment

อุณภูมิบ้านผม ณ เวลานี้ 37 เป๊ะๆ

แล้วเครื่องผม CPU ร้อน 45-48 CPU ผมลากไว้ตามลายเซ็นถือว่าร้อนมั้ยคับ ******ย้ำ อุณหภูมิห้อง 37องศานะ

Comment

ลองแล้วครับ 3.6 เอาอยู่ครับ
          ไฟ 1.5 IDLE 46 Fullload 65
          ในคอร์นี่ 80 กว่าเลย
          อันตรายไหมครับ

Q6600

ซิงค์เดิม

Comment

เอาหล่ะ Core 1 - 2 - 3 - 4 ปาไป 90องศาแล้วครับ แต่นอกคอร์ยัง 65 -67 อยู่

ซิงค์เดิม ทำได้น่าประทับใจจริงๆ

Comment

อันตรายไหมครับ ในคอร์ 80 เนี่ย

Comment

ไฟ auto มันจ่ายมากกว่า 1.3v ครับ นั่นจึงเป็นเหตุที่ร้อนกว่า

ส่วนที่ว่าทำไมเล่นลม แล้วเย็นกว่า 745 ตอบตรงๆคือ 745 มันกากครับ

u120ex , hr-01+ เย็นกว่า 745 อีกครับ

Comment

Working...
                X