Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีวิธีทำให้ไฟไม่ดูดมั้ยครับ ต่อสายดินแล้ว ก็ยังดูดอยู่ดี

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by scopion123 View Post
    เอากระถางต้นไ้่ม้มาครับ ใส่ดินลงให้เต็ม แล้วลองตอกตะปูลงดูจะได้มั้ย (อยากลองเหมือนกัน)
    เอิ๊กๆ...นั่นสิจะได้ใหมหนา ใครลองแล้วบอกด้วยนะงับ อิอิ...

Comment

Originally posted by scopion123 View Post
      เอากระถางต้นไ้่ม้มาครับ ใส่ดินลงให้เต็ม แล้วลองตอกตะปูลงดูจะได้มั้ย (อยากลองเหมือนกัน)
      -------
      ที่ทำงานก็ทำแบบนี้ครับ ใช้ได้ ไม่ฮา ครับ ลองแล้ว เวิร์ค

Comment

ถอดปลั๊กคอมออกคับ

Comment

ซื้อพรมมารองเอาไว้ใต้ขาเลือกลายสวยหน่อย ขนาดตามใจชอบ เอาเก้าอี้วางทับไปเลยก็ได้ครับ ขาจะได้เยียบบนพรม ราคาไม่กี่บาทหรอกครับ ผมใช้วิธีนี้อยู่ ได้แต่งห้องไปในตัว เก๋ไปอีกแบบ ห้องสวยด้วย ไฟไม่ดูดด้วยครับ

Comment

ที่บ้านผม เอาลงดินเกินหนึ่งเมตร ยังมีดูดๆ อยู่เลยครับ โมมาจากเสาขององค์การโทรศัพท์(เสาปลอมซะด้วย)

Comment

ได้บทสรุปเลยคร้าบ เอิ๊กๆ

Comment

ตอนที่บ้านผม เดินสายไฟใหม่ พ่อของผม ตอกเหล็กลงดินไป5 M ได้ เพื่อเอาไว้ทำสายดิน สุดท้ายก็ไม่ได้ใช้ ตอนนี้ หัวหมุดมันหายไปไหนแล้วก็ไม่รู้

Comment

Originally posted by Gearhead View Post
                  ตามนั้นครับ
                  ขอบคุณที่ แปล ครับ.

Comment

มันคงไม่ได้หรอกคับ เพราะพื้นที่เราเหยียบมันไม่ใช่พื้นเดียวกับที่เราตอกตะปูลงไปคับ

ไฟฟ้ามันไม่อยากลงไปในดินเฉยๆหรอกคับ

มันอยากลงไปในผิวโลกเลยด้วยซ้ำคับ

Comment

มีอีกวิธีครับ ไปถามช่างมาให้แล้ว แต่ต้องแล้วแต่ความเหมาะสมของบ้านแต่ละคนนะครับ อันนี้ขึ้นที่สูงครับแต่ไฟก็ลงดินเหมือนกันขอบอกว่าลึกด้วย โดยให้ต่อสายดินขึ้นไปบนหลังคาแต่ให้ใช้วิธีเปิดฝ่าจากด้านในที่พักโดยให้นำสายดินไปยึดติดกับโครงเหล็กด้านบนให้ดูด้วยว่าเสาต้นไหนเป็นเสาหลักที่ตอกเสาเข็มลงไป เสาต้นนั้นคงลึกพอนะครับไม่งั้นบ้านคงพัง ส่วนใหญ่เครื่องทำน้ำอุ่นใช้วิธีนี้กันครับเพราะจะเอาสายดินไปลงดินเลยจากห้องน้ำคงลำบากครับ

Comment

Originally posted by chungkob View Post
                        ทำอย่างคุณ ha tori ไม่ชวร์ในกรณีที่เกิดการลัดวงจรแล้วลงแท่นเครื่องจะเกิดสายไหม้ขึ้นได้เพราะความต้านมีค่าไม่คงที่
                        อืม ขอบคุณครับ
                        แต่เดี๋ยวนี้ผมตอกลงในห้องน้ำแล้ว

Comment

ทำสายดินแท้ดีกว่าครับ ถ้ามีงบพอนะ

ใช้แท่งทองแดง เคลือบตัวกันออกซิไดซ์ ยาวประมาณ 30 cm หน้าตัด 10mm
                          ฝังลงดิน ลึกประมาณ 0.7-1 เมตร ตัวนำที่ต่อกับ แท่งทองแดง
                          ก็เป็นทองแดงหน้าตัด 2.5- 3mm เดินสายไฟเข้าบ้านเลย

วิธีตอกกับปูนมันก็พอทำได้ แต่มันต้องมีความชื้นเหมาะสม แล้วก็ ตัวน้ำต้องมีหน้าตัดใหญ่ๆหน่อย

เห็นมีคนบอกว่าใช้เหล็ก แต่ดินจริงๆต้องเป็นแท่งทองแดงเพื่อความต้านทานที่ต่ำ
                          Last edited by zicmaxx; 18 Mar 2008, 15:43:35.

Comment

ใส่รองเท้าบู๊ตเล่นคอมครับอิอิ

ถ้าวางคอมไว้ที่พื้นกระเบื้องลองหาไม้อัด หรือกระดาษหนา ๆ ลองไว้ได้ไหมครับ

ปล.บ้านผมก็เป็นแต่เอาไม้อัดรองไว้ใต้เคส จับก็ม่ายดูดแล้วอิอิ

Comment

ใส่รองเท้าคับชัวสุด แต่มะช่ายแตะ คู่ละ 20 บาทนะคับ อันนั้นมันยังดูดอยู่ถึงจะเบาก็เหอะ ใส่แบบหนาๆๆหน่อยคับรับรองไม่ดูดต่อให้ล้วงมือเข้าไปก็เหอะ แต่อย่าให้ส่วนไหนโดนพื้นนะคับ

Comment

โดยปกติถ้ามีตู้ control ไฟในนั้นจะมีสายดิน 1 เส้นให้ต่อสายไฟไปหาสายดินในตู้ Control .

Comment

Working...
                                X