Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปัญหาใหม่อีกแล้วค๊าบ E2160 oc 3.2Ghz อาการแบบเนี้ยเรียนเสถียรรึเปล่า -*-

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปัญหาใหม่อีกแล้วค๊าบ E2160 oc 3.2Ghz อาการแบบเนี้ยเรียนเสถียรรึเปล่า -*-

คือ oc ไป 3.2Ghz (400*8) ทดแรม 4:5 อ่ะคับ
    ก็ลองตั้งหลายอย่างแล้วนะ ทั้ง Super PI 32mb เปิดรัน 2 ตัวพร้อมกันก็ผ่านดี เกือบครึ่ง ชม.
    full load ร้อนมากมาย 65-70 องศาได้ซิงค์เดิม แล้วก็ลองเปิดไว้เฉยๆทิ้งไว้ 5 ช.ม. ก็ไม่วูบนะ

แต่ปัญหาคือ บางทีเงี้ย พักเครื่องเปิดมาใหม่ๆงี๊ บางทีเข้า windows เห็นเม้าก็ค้างและ ต้องกดปุ่ม re ใหม่ หรือ เวลาเข้า windows ได้ พอจะเริ่มใช้งานหนักๆหน่อย เช่นเล่นเกมพวก Ass Creed , Cod4 ก็ค้างดัง ตื้ออออ ไปเลยต้องกดปุ่ม re อีก

ตั้งก็
    ไฟ ram +0.3 (เคยลองตั้ง 0.4แล้ว)
    FSB +0.2
    MCH +0.2 (เคยลองตั้ง 0.3แล้ว)
    ไฟ CPU 1.52500

ตั้ง CL Ram 5-5-5-15

ก็ไม่แน่ใจว่าต้องไปแก้ไขปรับอะไรอีก เพราะมันเป็นแบบนี้ก็ไม่สบายใจ CPU ตอน Full load ก็ร้อนอยู่ ว่าจะหาซิงค์ดีๆมาใส่ใหม่อยู่อ่ะคับ ยังไงก็ช่วยดูทีนะคับ ขอบคุณมากล่วงหน้า

Ps. ถ้าอัดไฟเพิ่มอีก CPU มันก็ร้อนขึ้นใช่มั๊ยคับ ตอนนี้ใช้ 3Ghz (333*9) ทดแรม 3:2
    ไฟ Auto ตั้ง CL แรม 5-5-5-15 ก็ไม่มีปัญหาอะไรนะ
    อีกอย่างผม PSU Delux 500W ก็กลัวอัดเยอะๆ แต๊บ PSU พังซะงั้น แต่ผมว่า 3.2Ghz ก็น่าจะยังไหว
    Last edited by Fon589; 17 Mar 2008, 16:27:26.

ไม่รองแรมวิ่ง 1:1 ก่อนละงับ ไม่งั้นก็ลอง CL หลวมๆก่อน เดี๋ยวเผื่อเป็นที่แรม

Comment

ไฟ CPU มันเยอะไปนะครับ ปกติ 2.9-3.0 ใช้ไฟเดิมยังได้เลยลองไล่ไฟใหม่ซิจ๊ะ

Comment

Originally posted by matoom View Post
        ไฟ CPU มันเยอะไปนะครับ ปกติ 2.9-3.0 ใช้ไฟเดิมยังได้เลยลองไล่ไฟใหม่ซิจ๊ะ

แล้วให้ปรับไฟเท่าไรล่ะคับ CPU ผมอัดไป 1.5000 แล้วเวลา overload ไปนานๆมันค้าง อ่ะคับ

Comment

ฟามร้อนมันจะจ๋มอ่ะจิ....

Comment

3.2 ไฟ 1.4 ครับ - -

Comment

Originally posted by dears View Post
              ฟามร้อนมันจะจ๋มอ่ะจิ....
              แล้วทำไงล่ะคับตาเดียร์ เดี๋ยววันศุกร์ว่าจะไปหาซิงค์ใหม่มาใส่

Comment

TR Ultra120 ET โลด 3.6 สบายๆ

Comment

ผม 3.0GHz ไฟ 1.35 อ่ะคับ

ถ้า 3.2 ไฟ 1.4 น่าจะพอแหละ มั๊ง *-*

ผม ก็ งู ๆ ปลา ๆ จะเจ้งอยู่แล้ว 555+

Comment

Originally posted by เด็กชายใต้ดิน View Post
                    ผม 3.0GHz ไฟ 1.35 อ่ะคับ

ถ้า 3.2 ไฟ 1.4 น่าจะพอแหละ มั๊ง *-*

ผม ก็ งู ๆ ปลา ๆ จะเจ้งอยู่แล้ว 555+
                    ต่อจากความเดิมตอนที่แล้ว หลังจากหายไปน๊านน นาน กลับมาถึงบ้าน ลองเลย
                    ตามนี้ ในรูป ไฟ 1.4 อะไรๆ เสร็จ ไม่ผ่าน -*-
                    รันเข้าหน้า ขีดๆ เข้า windows ซักแปปแล้วจอฟ้า

อ่า ... ตอนแรกตั้ง CL ram Auto ก็ไม่ผ่าน ลองตั้ง 5-5-5-15 ก็ไม่ผ่านอยู่

ลองปรับ SPD แล้ว 2.0 (1:1) ก็ยังไม่ผ่านคับ

สรุป~* ผมจะไปถึงดาวม่ะเนี้ยยย 3.2Ghz SPD 2.50 (4:5) แบบเสถียรจะได้มั๊ยยยยย :'(
                    Last edited by Fon589; 20 Mar 2008, 17:24:08.

Comment

เปลี่ยนซิงค์ใหม่แล้วค่อยว่ากันต่อ....

Comment

Originally posted by dears View Post
                        เปลี่ยนซิงค์ใหม่แล้วค่อยว่ากันต่อ....
                        ซิงค์เดิม มันก็ไม่ไหวหรอตาเดียร์ -*-

Comment

หรือเป็นเพราะ PSU ผม Delux 500W มันไม่นิ่งดีพอ !? ตัว 34A

Comment

พอและ ยอม ปิืดกระทู้ึัคับ ซิงค์เดิมๆ ผมว่าไหวหน่า ไม่รู้ตันที่ ไฟ, PSU, หรือ M/B หรือ CPU เราเน่าก็ไม่รู้
                            เฮ้อออ~* ไปไม่ถึงดวงดาว จบ.

Comment

Working...
                            X