Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีปัญหากับพาวเวอร์ Enermax liberty 500w

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีปัญหากับพาวเวอร์ Enermax liberty 500w

คือตอนนี้เปิดเครื่องคอมใช้งานได้สักพักมันก็มีเสียงจิ๊ดๆๆๆๆๆๆๆ ดังมาจากพาวเวอร์ ประมาณ 10 กว่านาที แล้วก็หาย เป็นอย่างนี้บ่อยมากเคยเอาไปเปลี่ยนมาครั้งแล้วได้ตัวใหม่มาก็ยังเป็นอยู่ไม่รู้ต้องทำอย่างไงกับไอ้เสียงนี้ให้มันหาย รบกวนช่วยทีครับ (E6300+ram 2 G+P35DS3L+3870+DVDRW)

มีหนูเข้าไปหาความอบอุ่นหรือป่าวครับ อิอิ

ล้อเล่นขำๆนะครับ เอาเป็นว่ารอคำตอบจากผู้รู้ละกันคร๊าบ

Comment

ผมว่าปรกตินะ

Comment

ผมใช้รุ่นนี้อยู่ไม่ดังจี๊ด

Comment

Originally posted by chungkob View Post
          ผมใช้รุ่นนี้อยู่ไม่ดังจี๊ด
          แต่ผมมี (Enermax EG465AX-VE 460W )^^"

Comment

ตัว 460W (Enermax Dual Fan) ผมก็จี๊ดดด ๆ ๆ ๆ เหมือนกันครับ ^^

Comment

แต่ รุ่น liberty นี่ผมไม่แน่ใจ อาจจะเป็นแบบ rep 4 ก็ได้

ต้องรอคนใช้รุ่น liberty มายืนยันหลายๆคนคับ ^^"

Comment

เคยเป็นครับเอาไปเครมได้ตัวใหม่มา เห็นว่าเป็นปัญหาจากสายต่อด้านหลัง

Comment

TT ของผมก็เป็นครับ นานๆ ดังที ดังเบามากๆ เพราะพัดลมในเคสดังกว่าเยอะ

ผมขอฟันธงครับ เสียงนี้ไม่เป็นปัญหาแก่การใช้งานแต่ิอย่างใด

เห็นของหลายๆคนหลายๆยี้ห่อหลายๆรุ่นก็เป็นเหมือนกันนะ แต่หลายๆคนอาจจะไม่สังเกตุและไม่สนใจเพราะมันดังเบามากๆ

และมันก็ยังเปิดใช้งานได้ตามปกติ

เัพียงแต่ยังมีคนที่เชื่อว่า Enermax liberty 500w เท่านั้นที่มีปัญหานี้

Comment

เป็นมาหลายรายแล้วครับ พวกล็อตหลังๆ เครมหลายรอบกว่าจะได้แบบที่ไม่มีเสียง

Comment

Enermax หลังๆๆมันเสียตรงนนี้ละ

Comment

เป็นกันหลายยี่ห้อ หลายรุ่นเน้อ เป็นๆหายๆ แบบนี้ละ เรื่องปรกติของมัน ^^

Comment

เสียงจี่ เป็นเสียงการไหลของไฟฟ้าในขดลวดอนุกรมอ่ะครับ (แท่งโลหะรูปโดนัท มีขดลวดพันรอบๆ) ปกติจะมียางหุ้ม หรือกาวเหลวแปะซับเสียงเอาไว้ ถ้าแปะไม่ดี แปะไม่ทั่ว ก็มีเสียงเล็ดลอดออกมาได้ แต่ไม่เป็นปัญหากับการใช้งานแต่อย่างใด นอกจากรำคาญ ยิ่งเครื่องใครต่อสายดินกันไฟดูดไว้ ยิ่งดังขึ้นไปอีก

แต่ถ้ามีเสียงวี๊ด อันนี้ไม่ดีแน่ เพราะเป็นเสียงของตัวเก็บประจุ (คาปา) เสื่อม ยิ่งใช้นานๆ กระแสยิ่งตก บางคนซื้อ PSU กำลังสูง แต่ระบบใช้ไปไม่ถึงก็ยังไม่วูบ แต่หารู้ไม่ว่า PSU ที่คาปาเสื่อม มีเวียงวี๊ด มันจ่ายไฟไม่ได้ตามสเปกแล้ว Delux 450w ตัวเก่าผมก็มีเสียงวี๊ดดังมากๆ พอนานไป เปิดเครื่องไม่ติดเอาดื้อๆ ทั้งๆที่ระบบใช้ไฟน้อยเอามากๆ (ไม่ถึง 200w ด้วยซ้ำ) แกะออกมาดู คาปาตัวใหญ่บวมด้านข้างไปแถบนึง เดินหาเปลี่ยนที่บ้านหม้อ กลับมาใช้งานได้ปกติ

Comment

ขอบคุณ ครับ

Comment

ผมใช้อยู่ครับ ไม่มีเสียงจิ๊ด ๆ ๆ เลยครับ เปิืด 24ชั่วโมงด้วยนะ

Comment

Working...
                              X