Announcement

Collapse
No announcement yet.

P D กะ Dual Core ต่างกันยังไงครับ ผมมะรู้อ่ะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• P D กะ Dual Core ต่างกันยังไงครับ ผมมะรู้อ่ะ

คือ P D บางตัวลงเป็น Dual Core อ่ะครับ เลยอยากถามว่า มันยังไงกันแน่ ช่วยตอบด้วยนะครับ จะได้รู้เสียทีว่ามัน ต่าง หรือ เหมือนกัน ยังไง จะซื้อ CPU อ่ะครับ แต่ บางตัว มันเขียน แปลก P D (Dual-Core) อ่ะครับ ช่วยตอบด้วยนะครับ ขอบคุณมากๆ

Pentium D คือ Pentium 4 จำนวน 2 หัว มาอยู่ใน CPU ตัวเดียว < เป็นเทคโนโลยีเก่า

แต่ Pentium Dual Core คือเทคโนโลยีใหม่ มี 2 หัวเหมือนกัน แต่ทำงานดีกว่าเยอะ เย็นกว่ามาก เร็วกว่ามาก CPU จะมีรหัส E2140,E2160,E2180 ถ้าซื้อตัวนี้ฟันธงว่าคุ้มกว่าแน่นอน

เข้าใจง่ายๆนะ จขกท. รู้จัก Core2dou มั้ยครับ(CPU ที่แรงๆอ่ะ) Pentium Dual Core คือ Core2dou ที่มี cache2 1MB(Core2dou จะมี cache2 2MB ขึ้นไป)
    Last edited by I3ongI3aw; 17 Mar 2008, 23:06:18.

Comment

อาว ยังงงอีกหรือครับท่าน
      เอาวันนี้ผมนอนดึกคุยกับท่านทั้งคืนได้ นะ หุหุหุ
      PD เป็น Dual Core ทั้งหมดครับ

PD 805 / 820 / 830 /840
      PD 915 / 925 / 935 / 945 / 950 / 960

ทั้งหมดนี้ คือ Pentium D (P D) หรือ Dual Core นั้นเอง

ผมทราบว่าท่านต้องถามต่อ ว่ามาเลย ครับ ^^ (เดี๋ยวไปเปิดเวป intel รอใว้ หุหุหุ)

Comment

รู้ได้ไงนี่ ใจดีจัง แล้ว E ล่ะครับ คือ Dual Core นี่ ใช่ไหมครับ

แล้วนี่จริงไหม

P5VDC-X Socket 775
        Intel LGA775 Pentium 4 CPU/Dual-Core CPU/64-bit CPU support

เมนบอร์ดสามารถรองรับการทำงานของ Intel LGA775 Pentium 4 , Dual-core CPU , ซึ่งรองรับการทำงานของสถาปัตยกรรมทั้งแบบ 64 bit และ 32 bit ประกอบด้วยฟีลเจอร์ FSB 1066/800/533 MHz , เทคโนโลยี Hyper Threading , L2 cache , และ core ความเร็วสูงถึง 3.8 GHz ซึ่งเมนบอร์ดนี้ทำให้ระบบมีประสิทธิภาพสูงขึ้น , หน่วยความจำที่เร็วกว่า

Support Intel&#174; 65nm Dual-Core CPU

เมนบอร์ดนี้รองรับการทำงานของ Intel 65nm Pentium D / Intel Pentium 4 / Celeron Processors ซึ่งเมนบอร์ด ASUS ถือเป็นเมนบอร์ดที่จะทำให้ตัวประมวลผลมีประสิทธิภาพในการทำงานเพิ่มมากขึ้น

PCI Express & AGP8X Combo Design

เมนบอร์ดนี้รองรับการทำงานของ PCI Express X16 และ AGP 8X slot ซึ่งจะทำให้มีความยืดหยุ่นในการ upgrade การ์ดจอ โดย PCI Express X16 จะวิ่งที่ความเร็ว X4 และมีแบนวิธที่สูงถึง 2 GB/s

Dual-Channel DDR2 & DDR

รองรับการทำงานของ 2 x DDR2 และ 2 x DDR DIMM slot , และสถาปัตยกรรมแบบ Dual-channel ซึ่งจะทำให้แบนวิธมีหน่วยความจำสูงถึง 8.6 GB/s สำหรับ DDR2 หรือ 6.4 GB/s สำหรับ DDR

Serial ATA RAID

เมนบอร์ดนี้รองรับการทำงานของฮาร์ดดิส Serial ATA (SATA) ซึ่งถือว่าเป็นเทคโนโลยีใหม่ของฮาร์ดดิส ซึ่งจะทำให้มีประสิทธิภาพเพิ่มขึ้นและมี bus bandwidth แบบ high speed ซึ่งสามารถรับส่งและบันทึกข้อมูลได้อย่างรวดเร็ว และ on board VIA VT8237A Southbridge ทำให้ RAID 0 , RAID 1 , RAID 0+1 และ JBOD สามารถใช้งานร่วมกับ 4 SATA 3 Gb/s ได้อย่างดี

10/100 Mbps LAN Supports

เชื่อมต่อเข้ากับเครือข่ายของคุณหรือเชื่อมต่อ broadband ได้อย่างง่ายดายด้วย onboard LAN , ซึ่งคุณสามารถเล่นเกมส์ออนไลน์ได้โดยไม่ต้องซื้อการ์ด LAN เพิ่มเติม

SoundMAX High Definition Audio

SoundMAX ถือว่ามีประสิทธิภาพที่สูงที่สุด , ถือว่าเป็นโซลูชั่นสำหรับ PC Audio เพื่องานทางด้านธุรกิจ , นักดนตรี และเกมเมอร์ ด้วยคุณภาพเสียงแบบ Crystal-clear จากเครื่องเล่น Audio , MP3 , Home theatre , gaming ซึ่งคุณไม่ต้องกังวล เพราะว่า SoundMAX จะทำให้เครื่องคอมพิวเตอร์ของคุณมีประสิทธิภาพสูงที่สุด

Comment

เอ่อ ไม่อยากจะบอกว่ามันเป็นโฆษณาชวนเชื่อครับ ถึงจะทำได้จริงๆแต่ความรู้็สึกก็ไม่เหมือนกับที่มันอธิบายหรอกครับ ของพวกนี้จะใช้ภาษาที่สวยหรู พูดเกินจริงให้มองเห็นภาพ

Comment

ผมไม่ค่อยสะสนใจว่าอันไหนเร็วมี่สุด

ผมแค่ว่าจะซื้อคอมต้องการ CPU GPU HDD MB ยังไงแค่นั้น หุหุไม่ค่อยจำหลอกว่ารายละเอียดขนาดนั้น เยอะเกิน

แค่ รู้ว่าซื้อมาต้องการแบบไหน แล้วก็ ใช้ได้ตามนั้นหรือป่าว - -

Comment

ใช่ E ก็ Dual Core
              แต่....คนละตระกูลกับ Pentium D (P D)
              E2XXX คือ Pentium Dual Core (P E)
              E4XXX / E6XXX / E7XXX / E8XXX คือ Core 2 Duo

ซึ่งเมนบอร์ด ASUS P5VDC-X นั้น
              จะใส่ CPU ได้ตามที่เค้ากำหนดได้เท่านั้น
              สรุปนะท่าน E ไม่ใช่ Pentium D นะ
              เมนบอร์ด P5VDC-X ใส่ CPU E ลงไปได้ แต่จะเปิดไม่ติดแค่นั้นละ
              เพราะเมนบอร์ดไม่ Support กับ CPU คือไม่รองรับ (เมนบอร์ดรุ่นนี้เก่าเกินไปรองรับ CPU รุ่นใหม่ๆ ไม่ได้)

Comment

จขกท.ไม่ได้รีบซื้อ ใช่มั้ยครับ ก็ศึกษาไปก่อนก็ได้

แต่มันต้องใช้เวลานะ ตอนแรกผมก็งงๆ ไอ้พวก ศัพท์ Pentium D , Pentium Dual Core , Dual core CPUมันต่างกันยังไง

งงจริงๆครับ มันเป็นชื่อทางการตลาดที่ งง งวย มาก

ถ้า ท่าน รีบซื้อ คอมใช้ ก็ทำความเข้าใจ แค่เผินๆก็พอ ว่าอันไหนมันซื้อแล้วคุ้ม อ่านที่ผมบอกข้างบนก็เข้าใจได้ง่ายๆแล้ว
                Last edited by I3ongI3aw; 17 Mar 2008, 23:32:44.

Comment

ขอบคุณ มากมาย ครับ ทุกท่าน

ตกลง P D ไหน ที่ทุกท่านคิดว่า ดีสุดครับ 925 935 945 ครับ ช่วยเลือกและชี้แจง การ OC ด้วยนะครับ อยากทำได้บ้าง แต่มะรู้อ่ะครับ ขอบคุณมากๆ

Comment

Originally posted by Jackyzaaa View Post
                    ขอบคุณ มากมาย ครับ ทุกท่าน

ตกลง P D ไหน ที่ทุกท่านคิดว่า ดีสุดครับ 925 935 945 ครับ ช่วยเลือกและชี้แจง การ OC ด้วยนะครับ อยากทำได้บ้าง แต่มะรู้อ่ะครับ ขอบคุณมากๆ
                    PD 945 จะดีที่สุดใน 3 ตัวนั้น
                    ส่วนการ oc นั้น ควรจะศึกษาก่อน นะ

Comment

อ๋อ มี Mainboard อยู่แล้วหรอ

Comment

บอร์ด P5VDC-X รองรับแค่ Pentium D ไม่สามารกที่จะใส่ Pentium Dual Core ได้ ถึงตามสเป็กจะบอกว่ารองรับ
                        Pentium Dual Core ก็คือรองรับ Pentium Dual Core รุ่นเก่าก็คือ Pentium D นั่นเอง
                        Pentium D เป็นซีพียูบนสถาปัตยกรรมรุ่นเก่าที่นำ Pentium 4 สองตัวมาใสไว้ใน ซีพียูตัวเดียวใช้สัญญาณนาฬิิกาเป็นตัวกำหนดความเร็ว ยิ่งมี GHz มากก็ยิ่งเร็วแต่
                        ก็มีขอเสียคือมีความร้อนสูง ส่วน Pentium Dual Core เป็นซีพียูรุ่นใหม่เปลี่ยนโคลงสร้างภายในและสถาปัตยกรรมใหม่ทั้งหมด ใช้อัตราการโอนถ่ายข้อมูล/วินาที เป็นตัวกำหนดความเร็วดังนั้น Pentium Dual Core จึงมีสัญญาณนาฬิกาที่ไม่สูงมานัก แต่ประสิทธิภาพสูงกว่า Pentium D อยู่หลายเท่า ความร้อนน้อย เมนบอร์ดที่จะสามารถใช้ได้ จะต้องมีการออกแบบมารองรับซีพียูรุ่นี้โดยเฉพาะ เมนบอร์ดรุ่นเก่าบางรุ่นไม่สามารถใส่ได้ครับ

Comment

ขอบคุณครับ ทุก ท่าน ส่วนใครที่ตอบแล้ว มี เบอร์ พ่วงมา เดี๊ยว ผม โทรกลับไปสอบถามนะครับ ขอบคุณมากๆครับ คงจะเอาแค่ P D ก็พอแล้วอ่ะครับ ไว้รอ Bonus ออกก่อน จะสอย Q เลย
                          อิอิ ขอบคุณมากๆครับ

Comment

ถ้าซื้อ Pentium D ตอนนี้ไม่คุ้มเลย มันตกรุ่นแล้ว ราคาเลยแพง

ดูใน advice นะ http://advice.computerok.co.th/~advi.../normal_price/

Pentium D 915 ราคา 2600 บาท <== ไม่รู้มันจะมีของหรือป่าวด้วย

ถ้าราคานั้นเพิ่มเงินอีกนิดจะได้ Pentium E2180 แหนะ แรงต่างกัน ผมไม่รู้ประมาณไหนนะ แต่มากอ่ะ

แนะนำว่าถ้าคุณมีคอมใช้อยู่แล้วก็ใช้ไปก่อนแล้วซื้อแรงๆทีเดียว

ไม่งั้นถ้าตอนนี้มีแต่บอร์ดอยากได้ CPU นะ ซื้อ Pentium D มือ 2 มาใช้ก่อน ซื้อมือ 1 นี่ไม่คุ้มอย่างรุนแรง

Comment

Working...
                            X