Announcement

Collapse
No announcement yet.

เปิด youtube แล้วจอฟ้า อ่ะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เปิด youtube แล้วจอฟ้า อ่ะครับ

อาการมักจะเกิดตอนที่ผมเปิด youtube ตั้งแต่2 หน้าขึ้นไป
    บางครั้งจะกระตุกๆ ร้องๆ ก่อนค่อยขึ้นจอฟ้า
    บางทีก้ดับแล้วจอฟ้าเรย ไม่มีกระตุกเตือน

ข้อความที่ขึ้นก้เหมือนๆเดิม บอกประมานว่าถ้าเกิดครั้งแรก ให้รีสตาร์ท ถ้าเกิดอีกครั้ง ให้เช็ก hardware change (ผมเช็กแล้ว ช่วงนี้ไม่ได้ change อะไร)
    ทดลองลง driver การ์ดจอใหม่แล้ว

ด้านล่าง ตอนแรกจะขึ้น Physical Memory Dump แล้วเลขวิ่งๆ ตั้งแต่ 0 พอถึง 100 ก้หยุด

รอก้ไม่มีไรเกิดขึ้น ต้องรีสตาร์ท

ข้อมูลของ โน๊ตบุ๊ค : i3-390, radeon hd6470, ram 2gb, windows 7 ultimate, อายุการใช้งาน เพิ่ง happy birthday ครบ 1 ปีไป

รบกวนด้วยนะครับ เกิดค่อนข้างบ่อยในช่วงนี้ ไม่สะดวกจะลงวินโดวส์ใหม่ (โปรแกรมที่ไช้ปกติจะลงใน C ค่อนข้างเยอะ) แต่ถ้าจำเปนจิงๆ ก้อยากให้เปนวิธีสุดท้ายในกรณีที่ไม่มีทางแก้จิงๆ ,, กัวว่า hardware จะไปก่อน ถ้ามันค้างบ่อยๆแบบนี้

ขอบคุณครับ

edit: หากล้องมาถ่ายตอนเกิดปัญหาละครับๆ
    Last edited by spacez; 28 May 2012, 17:52:25.

จิงๆมันก้มีอีกปัญหานะครับ ถามพร้อมกันเรยละกัน (น่าจะไม่เกี่ยวกับปัญหาแรก)

ทุกครั้งที่ผมดาวโหลด หรืออัพโหลด ไฟล์ จากเว็บมา มักจะมีปัญหา browser ค้าง จนต้องกดปิด แล้วเปิดใหม่ แล้ว restore ประจำเรยครับ

ใช้ Chrome นะครับ

ลองแก้โดยการ อัพเดท flash เปนเวอร์ล่าสุดแล้ว
    ปิด flash ทิ้งไปตัวนึงแล้ว (มันมี flash ของโครมกะ flash แยก ทดลองปิดอันนึงแล้ว ยังเปนเหมือนเดิม)

ขอบคุณครับ

Comment

ผมไม่ใช้หรอก โครมอ่ะ ใช้ ไฟฟ๊อก เป็นหรือเปล่า ลองเปลี่ยนดูครับ ไม่ก็ ie8

Comment

ทดสอบโดยลองเปลี่ยน แรม ดูครับว่าเป็นเหมือนกันเปล่า เพราะอการนี้เิกดจากความร้อนที่โอเอส ดึงไปใช้ในการทำงานในตอนที่รเาดูพวก วีดีโอ เล่นเกมส์ โดยทั่วไป เครื่องจะทำงานประมาณ 20 % ตอนเปิดเครื่อง 60% ตอนเริ่มเข้า วินโดว์ และ 100% ตอนเปิดไฟล์ โปรแกรม หรือเกมส์ นะครับ

http://www.facebook.com/SxmKhxmphiwtexrNoTbukh
        โทรสอบถามได้ครับยินดีให้คำปรึกษา บางอย่างเราซ่อมเองได้ไม่จำเป็นต้องเสียเงิน ไม่ลองก็ไม่รู้ จะกลัวทำไม

Comment

Originally posted by boycoh View Post
          ผมไม่ใช้หรอก โครมอ่ะ ใช้ ไฟฟ๊อก เป็นหรือเปล่า ลองเปลี่ยนดูครับ ไม่ก็ ie8

ผมหนีปัญหานี้มาจาก firefox อ่ะครับ (ปัญหา browser ค้าง) ก่อนนี้ผมใช้หมาไฟตลอดๆ แต่มันก้ค้างบ่อยๆเหมอืนกัน
          เรยย้ายมาใช้โครม ได้สักพัก มันก้มีปัญหานี้มา

Originally posted by roon12345 View Post
          ทดสอบโดยลองเปลี่ยน แรม ดูครับว่าเป็นเหมือนกันเปล่า เพราะอการนี้เิกดจากความร้อนที่โอเอส ดึงไปใช้ในการทำงานในตอนที่รเาดูพวก วีดีโอ เล่นเกมส์ โดยทั่วไป เครื่องจะทำงานประมาณ 20 % ตอนเปิดเครื่อง 60% ตอนเริ่มเข้า วินโดว์ และ 100% ตอนเปิดไฟล์ โปรแกรม หรือเกมส์ นะครับ

http://www.facebook.com/SxmKhxmphiwtexrNoTbukh
          โทรสอบถามได้ครับยินดีให้คำปรึกษา บางอย่างเราซ่อมเองได้ไม่จำเป็นต้องเสียเงิน ไม่ลองก็ไม่รู้ จะกลัวทำไม

ถ้าไม่มีแรมอันอื่นแล้ว ผมจะทดสอบยังไงดีอ่ะครับ ? หรอืว่าจำเปนต้องหาแรมมาเปลี่ยนจิงๆ TT
          (พอดีเพิ่งใช้ notebook ที่บ้านเรยมีแต่แรม pc)

Comment

กำ เปนแบบนี้เรื่อยๆ คอมผมจะพังมั้ยครับเนี่ย

เปนวันละ 1-2 ครั้ง แต่มันดูน่ากลัว แถมยัง จอฟ้า มหาภัย อีก T_____T

Comment

ขุดรอคนตอบ :|

Comment

ช่วยด้วยครับ T___________T

เปนรายวันนน
                หากล้องมาถ่ายละๆ ตามนี้เรย

Last edited by spacez; 28 May 2012, 17:51:58.

Comment

แรมมีกี่แถวครับ

ถอดแรมมาทำความสะอาดหน้าสัมผัส เอาลมดูดฝุ่นที่สล๊อตด้วย ถ้าแรมมีสองแถว ถอดออกที่ละแถวแล้วลองดูใหม่
                  หรือลองสลับช่องเสียบดู ลองหาโปรแกรมมาวัดดูบัสแรม ไฟเลี้ยงดูก่อน

Comment

แถวเดียวครับ

แต่มันยังไม่หมดประกัน เรยไม่กล้าแกะฝาหลังออกมา (ประกันมันจะหลุดมั้ยอ่ะ ? เหนมีคนบอกว่าหลุด TT)

Comment

ขุดๆ รอผู้รุ้

Comment

ประกันไม่ทราบ รุ่นไหนยี่ห้ออะไรก็ไม่รู้อะ ส่วนใหญ่เขาแกะกันมันส์เลยละ

อีกอันที่น่าสงสัย คือ การ์ดไวเรสนะ

Comment

Originally posted by spacez View Post
                          แถวเดียวครับ

แต่มันยังไม่หมดประกัน เรยไม่กล้าแกะฝาหลังออกมา (ประกันมันจะหลุดมั้ยอ่ะ ? เหนมีคนบอกว่าหลุด TT)
                          ยี่ห้ออะไรครับ

Comment

1. ไม่ทราบว่าเป็นปัญหาเรื่องการระบายความร้อนหรือเปล่า ลองหาโปรแกรม CPUID หรือ REALTEMP
                            2. ลองหาโปรแกรมอื่นๆ ที่โหลดการทำงานเยอะ ๆ มาลองดู
                            3. ถอด RAM มาทำความสะอาด
                            4. ประกันไม่หมด ส่งเคลมประกันดีกว่านะ

Comment

เช็คอุณหูภูมิ
                              เช็คไดเวอร์

Comment

Working...
                              X