Announcement

Collapse
No announcement yet.

เล่นเกมส์ควรใช้ cpu intel หรือ amd ดีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

มีเงินหรือศรัทธาเล่น CPU ค่ายไหนก็เล่นไปเถอะครับ มันก็เหมือนๆ กันแหละ ไม่เห็นจะต่างกันตรงไหนเลย

เอามาวัด Frame Rate ต่างกันแค่ 4 - 5 Frame แต่ถ้า Frame rate มันเกิน 60 ขึ้นไปแล้วทั้งคู่ มันจะไปรู้สึกต่างได้ยังไง ล่ะครับ

ใช้ๆ ไปเหอะ

Comment

คุณก็ได้คำตอบ เมื่อ เริ่มย่างก้าว เข้ามาที่ห้องแล้ว

Comment

ขอตอบอย่างเป็นกลางนะครับว่า Intel แหล่มกว่า

Comment

แล้วแต่งบ กับ ความชอบครับ

Comment

MAG ครับ

Comment

ถ้าอยากมีเงินเหลือไปใส่ VGA ล่ะก็ เอา AMD ครับ...

ถ้าอยากกินแกลบล่ะก็ Intel ครับผม...

Comment

CPU 2 ค่ายนี้ บอกได้คำเดียวว่า ไม่แรง ไม่เหมาะกับเล่นเกมครับ สู้ค่าย GF ไม่ได้ แรงกว่า เล่นเกมดีกว่า ถ้าได้คู่กับ เมนบอร์ดของ ซีเกท ด้วย ไม่ต้องพูดถึงครับ เร็ว ลื่นหัวแตกแล้วแตกอีก อิอิ ขำๆ

Comment

Originally posted by wanchat555 View Post
                  ถ้าอยากมีเงินเหลือไปใส่ VGA ล่ะก็ เอา AMD ครับ...

ถ้าอยากกินแกลบล่ะก็ Intel ครับผม...
                  เหลือตังเท่าไรไปใส่ VGA อ่ะครับ อยากรู้จัง

Comment

^
                    ^
                    เทียบ เฉพาะเกมส์นะ ไม่เอาโปรแกรมหนักๆ

สมมติคุณมีตัง 9500 บาท

ถ้าซื้อ
                    Core2 Duo E6550 2330MHz 5,440 ฿

คุณก็จะเหลือตังแค่ 4000 บาท และคุณก็ต้องซื้อ
                    512MB PCIe ATI 3650 ICEQ TURBO(TD,DDR3) HIS 512MB GDDR3, 128-bit, 2DVI, HDMI, D-Sub 3,430 ฿

แต่ถ้าคุณซื้อ
                    AMD2 X2 Athlon 4600 2400 MHz 2,390 ฿

คุณก็จะเหลือตัง 7000 กว่า เพื่อซื้อ
                    512MB PCIe ATI 3870ICEQ TURBO (TD,DDR4) HIS 512MB GDDR4, 256 bit, 2DVI, HDMI, D-Sub 7,090 ฿

ซึ่ง FPS การ์ด 2 ตัวนี้มันผิดกันมากนะ

ซึ่ง CPU 2 ตัวนี้ ในทางเล่นเกมส์ เสมอนะ
                    Last edited by banknow; 30 Apr 2008, 06:39:13.

Comment

Originally posted by banknow View Post
                      ^
                      ^
                      เทียบ เฉพาะเกมส์นะ ไม่เอาโปรแกรมหนักๆ

สมมติคุณมีตัง 9500 บาท

ถ้าซื้อ
                      Core2 Duo E6550 2330MHz 5,440 ฿

คุณก็จะเหลือตังแค่ 4000 บาท และคุณก็ต้องซื้อ
                      512MB PCIe ATI 3650 ICEQ TURBO(TD,DDR3) HIS 512MB GDDR3, 128-bit, 2DVI, HDMI, D-Sub 3,430 ฿

แต่ถ้าคุณซื้อ
                      AMD2 X2 Athlon 4600 2400 MHz 2,390 ฿

คุณก็จะเหลือตัง 7000 กว่า เพื่อซื้อ
                      512MB PCIe ATI 3870ICEQ TURBO (TD,DDR4) HIS 512MB GDDR4, 256 bit, 2DVI, HDMI, D-Sub 7,090 ฿

ซึ่ง FPS การ์ด 2 ตัวนี้มันผิดกันมากนะ

ซึ่ง CPU 2 ตัวนี้ ในทางเล่นเกมส์ เสมอนะ
                      แต่ถ้าผมถอย E2180 2390บาท แล้วไปถอย พี่ปาร์ค 8800GT Zero 7300บาท มันก็แรงกว่าอ่ะดิ เพราะ FPS ในเกมส์มันไม่ได้วัดกันที่ซีพียูเป็นหลัก ใช่ป่ะ เกินมา200

Comment

Originally posted by phuping View Post
                        เมื่อก่อนตอนที่บ้าคอม ใช้ Athlon 1800+ (ตอนนี้คอมผมอายุ 5-7 ปีแล้วมั๊ง)
                        แรงบัดซบเลย (แบบว่าแรงมากถ้าเทียบกับ Intel ในรุ่นไม่เกิน 2.4 GHz เพราะผมเล่นเกมกับเขียนแบบแค่ 2 อย่าง)
                        จนปัจจุบันนี้ผมก็ยังคงใช้เครื่องนี้อยู่ (ทำงานแล้วก็ยังจน / อีกอย่างที่ตอนนั้นไม่ซื้ออินเทลเพราะเรื่องราคาครับ CPU ว่าแพง เมนบอร์ดดันบ้าแพงตามราคา CPU ไปอีกเลยไม่มีบุญได้มาอยู่กับผม)
                        ถ้ามีตังค์ก็อยากลองใช้พวก Intel มั่งเพราะมีคนพูดกันมากว่ามันแรง ซึ่งราคามันก็ใช่ย่อยเลยสำหรับคนงบน้อย
                        มันจะแรงจริงไม่จริง ผมจะรู้ก็ต่อเมื่อผมใช้เองนั่นแหละครับ (ใช้แต่พวก C2D ของที่บริษัทมันห่วยมากอืดเป็นเต่าซึ่งก็คงเพราะ อย่างอื่นๆมันไม่แรงตาม Cpu แบบว่ามันเน้นแต่ CPU ตามสไตล์คอมชุดแบรนด์เนม)
                        ตอนซื้อคอมผมจะศึกษาข้อมูล และจัดสเป็คเองทั้งหมด ยกเว้นบางอย่างที่ไม่รู้จริง
                        ถ้าคุณเอาความคิดคนอื่นมาตัดสิน ใจซื้อพอได้มาแล้วมันไม่แรงหรือไม่ได้ดั่งใจ คุณจะรับมันไม่ได้ (รับได้แต่เซ็ง ทำไมมันอืดจังวะ ทำไมมันร้อนจังวะ ทำไมๆๆๆๆ)
                        ถ้าเอามาตัดต่อวิดิโอ เป็นอาชีพละก็น่าจะอินเทลนะครับ อันนี้ชื่อเสียงทางด้านนี้ของมันพอการันตีได้
                        ส่วนเล่นเกมน่าจะ AMD ครับเพราะน่าจะเหลือตังค์ไปโปะการ์ดจออีกนิดหน่อย

เครื่องผมเล่นมาหมดทุกเกมที่มันออกมาหมดแล้วละครับทั้ง Farcry อะไรอีกเยอะแยะ ( การ์ดจอ ATI Radeon9000Pro เองนะ )แต่ปัจจุบันมาจอดที่
                        NFS Pro Street นี่แหละครับ เสียงรถไปตั้งไกลแล้วตัวรถยังไม่ออกไปไหนเลย สงสัยนี่แหละที่เรียกว่ามันตันจริงๆ
                        ก็เลยไม่คิดจะเล่นเกมอื่นๆอีกที่กินทรัพยากรมากๆ (Crysys นี่ไม่เคยคิดจะซื้อแผ่นมาลองตั้งแต่มันมีข่าวตอนแรกๆละครับ)
                        เรื่องนี้นาๆจิตตังครับ ไม่มีใครไล่ตามเทคโนโลยีทันหรอกครับ
                        เพราะทั้ง อินเทล และ AMD มันก็ยังไล่ตามจิกกันเองอยู่เลย
                        รู้จักพออะไรก็เล่นได้ ดูงบตัวเองให้ดีแล้วจะมีสุข ที่สำคัญซื้อสดเท่านั้น อย่าหาหนี้ใส่ตัว อิอิ
                        เห็นด้วยครับ แต่เดียวนี้รู้สึก ไอ้งานพวกตัดต่อเอ็นโคดวีดีโอที่รับ 4 หัวเนี่ยที่ความเร็วเท่ากันกับอินเทล
                        ฟีน่อมชนะนะครับ แต่พอเล่นเกมส์ดันแพ้

Comment

ถ้ามั่นใจว่าหน้าตาดีอยู่แล้วก็ใช้ INTEL ก็ได้

แต่ถ้าหน้าตาจืดๆ ธรรดามั่กๆ ให้ใช้ AMD เพราะจะทำให้หน้าตาดูดีขึ้น 10 - 25 เปอร์เซนต์ครับ

Comment

Originally posted by mammothxp View Post
                            ถ้ามั่นใจว่าหน้าตาดีอยู่แล้วก็ใช้ INTEL ก็ได้

แต่ถ้าหน้าตาจืดๆ ธรรดามั่กๆ ให้ใช้ AMD เพราะจะทำให้หน้าตาดูดีขึ้น 10 - 25 เปอร์เซนต์ครับ
                            เห็นด้วยครับผม ตั้งแต่มาใช้ AMD สาวไม่ค่อยมอง มองแต่เพื่อน เพราะเพื่อนมันดันใช้ Intel

Comment

intel มันแรงกว่าครับ มากๆ เลย
                              แต่ผมใช้amd เพราะ มัน เหมาะ กับ ฐานะ อ่ะ จ้า -.-
                              เดียว เกบตัง ใช้ คอทู ก่อน

Comment

การ์ดจอสำคัญกว่าคับ ถ้าจะเอามาเล่นเกมส์อ่ะนะ ^^

หรือไม่ถ้าจะให้บอกจิงๆ ก็ IntD ครับ ผสมกันไปเลย -*-

Comment

Working...
                                X