overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 14 of 14

Thread: ถามเรื่องจอ LCD Widescreen หน่อยครับ

OverclockZone Member

Default ถามเรื่องจอ LCD Widescreen หน่อยครับ

ผมกำลังตัดสินใจจะซื้อแบบ widescreen ครับ แต่ยังมีข้อสงสัยอยู่ตามนี้ครับ

1.เวลาดูหนัง DVD จะมีแถบดำไหมครับ ผมดูที่ notebook เพื่อน ทำไมยังมีแถบดำอยู่หล่ะครับ
    2.แล้วเวลาดู VCD หล่ะครับ มันจะแสดงผลแบบไหน ทำไมของเพื่อนผมมันดันได้เต็มจอหล่ะ(ของเพื่อน acer 15.4" widescreeen)
    3.อย่างงี้แล้วมันจะต่างจากจอปกติที่ดู vcd เต็มจอกับ dvd แล้วมีแถบดำตรงไหนครับ
    4.เวลาดูรูปผู้หญิง มันดูยืดไปหมดเลยครับ ดูอ้วนกันไปหมดเลย เราสามารถปรับค่าตรงไหนได้มั๊ยครับ
    ให้มันแสดงผลตรงตามขนาดปกติ
    5.จอ widescreen เนี่ย อะไรก็ยืดไปหมด แก้ไขได้มั๊ยครับ แก้ที่การปรับ resolution ได้มั๊ยครับ
    6.จอยืดยังงี้ใครเคยมีปัญหาอะไรบ้างมั๊ยครับ สำหรับผมตอนนี้ปัญหาหนักอกเลยคือ ดูรูปสาวๆหรือรูปที่ถ่ายไว้แล้วดูยืด อ้วนไปหมดเลยครับ

ผู้มาเยือน
    Guest

Thumbs down

1.ต้องดูตัว DVD ของแผ่นหนังมันกำหนดมาให้เป็นอย่างนั้น(จำอัตราส่วนไม่ได้) แปลง่ายๆก็คือ
    แถบดำนั้นไม่ได้เกี่ยวกับจอ แบบwide screen หรือ จอปกติครับ
    2.คำตอบเหมือนกับข้อหนึ่ง
    3.แต่ก่อนรุ่นแรกๆของแผ่นหนัง dvd(ราคาแพงมาก) นั้นจะทำมาแบบมีสองด้าน คือ ด้านนึงเป็นแบบ wide screen คือ (มีแถบดำ) กับ แบบปกติไม่มีแถบดำ
    4.ไม่รู้
    5.ไม่รู้

ผู้มาเยือน
    Guest

ผมกำลังตัดสินใจจะซื้อแบบ widescreen ครับ แต่ยังมีข้อสงสัยอยู่ตามนี้ครับ
    2.แล้วเวลาดู VCD หล่ะครับ มันจะแสดงผลแบบไหน ทำไมของเพื่อนผมมันดันได้เต็มจอหล่ะ(ของเพื่อน acer 15.4" widescreeen)
    คห.ข้างบนผิดแล้วครับ น่าจะเป็นที่ระบบ colour ของสี ลองเปลี่ยน pal เป็น ntscดูนะ

OverclockZone Member

ลืมบอกว่า แผ่นหนังDVD มันบอกว่า widescreen ครับ

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

มันอญุ่ที่แผ่น ครับ ไม่ได้อยู่ที่จอ ถ้าแผ่นนั้นขึ้แถมดำ จอแบบใหนก็ขึ้นครับ

OverclockZone Member mooh's Avatar

เหอๆๆๆ ถ้าจอwide มันจะเต็มจอ แถบหายไปเลยนิ

แผ่นmaster เป่า

หลอนๆกันไป

OverclockZone Member Jam_jkids's Avatar
    Bangkok, Thailand

ฝากแนะนำ จอ 19' wide ตัวนึงจิครับ

ผู้มาเยือน
    Guest

จิงๆแล้วอยู่ที่จอครับ
    ถ้าเป็นจอ แบบเก่า ratio 4:3 จะมีแถบคาด บางแผ่นที่ไม่มีเค้าไปตัดต่อเพิ่ม(เจอน้อย - แทบจะไม่มี)
    ถ้าเป็นจอวายด์รุ่นใหม่ ผมไม่แน่ใจนะ ratio รู้สึกจะ 16:10 เช่น
    acer al1916w แบบนี้จะไม่มีแถบคาด DVD จะทำมาที่ ratio เท่ากัน
    ถ้ายังเจอแถบนี้....!~_~ ผมสงสัยว่าเป็นไฟล์ ก๊อปมาจาก CD ที่ต้นฉบับมีรึป่าว(16:10 นะ)

OverclockZone Member Amagin's Avatar
    อยู่เจียงใหม่เน้อ

ราคาประหยัดสุดก็ ACER 1916WD คับ ประมาณ 7 พันนิดๆ 8ms + DVI
    ส่วนแจ่มสุดๆตอนนี้ก็ LG L194WT เลยคับ 8 พันกลางๆ 5ms , Contrast 2000 : 1 , HDMI Supported , DVI
    Last edited by Amagin; 25 Sep 2006 at 19:28:59.

OverclockZone Member kidnun's Avatar
    facebook.com/PHOTOBYRAPEEPHAT

เวลาปรับนะครับก็ คลิกขวาที่ desktop เลือก properties แล้วไปที่ setting แล้วเลือกหา ความละเอียด ที่แสดงผลได้แบบ wide ถ้าเป็น XP จะมีครับ เคยเล่นใน Labtop (ปรับ resolution นั่นแหละ)

ส่วนเรื่องหนังไม่แน่ใจนะ Wide มัน 16:9 ถ้าจอปกติก็ 3:4
    อันนี้ต้องลองๆ กันไป

kingston(no login)
    Guest

แก้นิดนึงครับ
    Wide มัน 16:9 ถ้าจอปกติก็ 4:3

ผู้มาเยือน
    Guest

แต่หนังมันเป็น 16:10 นี่ครับ ???

OverclockZone Member GyeonWoo's Avatar

ผมใช้acer 1916W ก็ดีนะคับใช้มาก็ไม่มีปัญหาไร

ป.ล.หนังมัน 16:9ครับ ส่วนจอนี่น่าจะ16:10ครับ เพราะค่าความละเอียดมันอยู่ที่1440*900
    1440/900 = 1.6 = 16/10 ???
    ผิดถูกอย่างไรก็ขออภัยคับ

OverclockZone Member p_rotae's Avatar

อย่างที่คนอื่นๆบอกนั้เหละครับ..อยู่ที่ข้อมูลภาพในแผ่น และการบีบอีด แผ่นบางแผ่นก็ขึ้นแบบจอธรรมดา บางแผ่นก็ขึ้นไวน์สกรีนเต็มจอ 16:10

Bookmarks

Bookmarks