Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำ cpu หล่นพื้นครับ ตรงมุมเป็นรอย จะมีปัญหามั้ยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำ cpu หล่นพื้นครับ ตรงมุมเป็นรอย จะมีปัญหามั้ยครับ

ปัญหาที่พบ
    CPU = AMD 3200+
    1.เวลาเข้า win XP เข้าช้ากว่าปกติ (ลงใหม่สองรอบแล้วก็ยังเป็นอีก)
    2.การที่ตรงมุมของ cpu มันอ้าออกมา (ผมคิดเอาเองว่ามันเหมือนกระดาษสีน้ำตาลอัดๆๆกันหลายๆชั้น)
    3.อย่างอื่นก็มีบางโปรแกรมทำงานช้ากว่าปกติ
    แต่ขาของ cpu ไม่มีรอบบิด เบี้ยว หรือ หัก แต่อย่างใด
    มีวิธีแก้ไขยังไงได้บ้างครับ รบกวนพี่ๆ แนะนำด้วยนะครับ

ถ้าเกิดจากปัญหาที่ฮาร์ดแวร์(ซีพียู) น่าจะเปิดเครื่องไม่ขึ้นเลยครับ
    ------------------------------
    ถ้าเข้าวินโดว์ช้าน่าจะเป็นที่ระบบปฎิบัติการ
    ------------------------------
    ลองบิตเส้นทางการบูต ปิดออโต้รันโปรแกรมที่ไม่ได้ใช้ทิ้งน่าจะช่วยได้ครับ

Comment

ลองเล่นเกม + รัน benchmark ดูคับ

Comment

benchmark มันคือ อะไรครับ

Comment

Originally posted by folk2882 View Post
          โปรแกรมทดสอบ HARDWARE ครับ

Comment

เป็นโปรแกรมทดสอบ Hardware ไงครับ

Comment

ลองเทส ORTHOS หรือ Prime95 นานๆดูสักสองสามวันติดๆไม่ปิดดูสิครับ ว่ามันเสถียรเปล่าครับ
              Attached Files

Comment

ไม่น่ามีปัญหาอะไรหรอกครับ

Comment

ขอโทษนะครับ คุณ kirk แล้วที่ตีกรอบสีแดงไว้มันคืออะไรครับ ให้ดูแล้วสังเกตยังไงครับ

Comment

Originally posted by folk2882 View Post
                    ขอโทษนะครับ คุณ kirk แล้วที่ตีกรอบสีแดงไว้มันคืออะไรครับ ให้ดูแล้วสังเกตยังไงครับ
                    ให้ดูเวลาไงครับ

ว่าโปรแกรมมันทำงานไปกี่ชั่วโมงแล้วครับ

Comment

ถ้า มีปัญหา CPU มันจะเปิดไม่ติดเลย ครับ windowมาก กว่า ผมเคยตกแบบ ขา งอ ไปเลย ดัด กลับใช้งานได้ปกติ ครับ

Comment

เสียจริงป่านนี้เปิดไม่ติดแล้วครับ..
                        GLORIOUS PC MASTER RACE
                        May your frame rate be mighty and your draw distance far.

Comment

ลองใช้งาน ปกติที่เราทำดูครับ เล่นเกม อะไรพวกนี้ครับ ว่าปกติเปล่าถ้าไม่มีอะไรเกิดขึ้นก็ ปกติ ครับ

Comment

ของผมที่เคยทำ X2 3800+ หล่น PCB บิ่นและแตกๆไปนิสๆ

รู้สึกว่า Memcontroler มันจะปัญญาอ่อนไปเลยอ่ะครับ เอาไปใช้ทำงานหนักๆจริงๆไม่ได้อ่ะครับ ได้แค่เล่นขำๆ

Comment

Working...
                            X