Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใส่ฮาดดิส2ตัวทำไงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใส่ฮาดดิส2ตัวทำไงครับ

พอดีมี2ตัวเป็นIDE ทุกอย่างเหมือนกันหมด
    ต่อสายแพธรรมาดาแล้วต้องมีไรอีกครับเห็นในเน็ตบอกต้องมีจั้มเปอร์อะมันคือไรครับ

รึว่าจั้มเปอร์นั้นคือไอ้ที่มันแว่บไปแว่บมาที่ไหนก็ได้อะ*0*

ฮาร์ดดิสจะมี จัมเปอร์ ก็ดูในตัวHDD ว่าจัมเปอร์ตำแหน่งไหนเป็น มาสเตอร์ อันไหนเป็นสราฟ ก็เอาตัวใดตัวนึงเป็นมาสเตอร์แล้วอีกตัวเป็นสราฟ ใส่ในสายแพรเดียวกันงับ

Comment

Originally posted by xculibur View Post
      ฮาร์ดดิสจะมี จัมเปอร์ ก็ดูในตัวHDD ว่าจัมเปอร์ตำแหน่งไหนเป็น มาสเตอร์ อันไหนเป็นสราฟ ก็เอาตัวใดตัวนึงเป็นมาสเตอร์แล้วอีกตัวเป็นสราฟ ใส่ในสายแพรเดียวกันงับ
      จั้ใปอร์เป็นยังไงครับเป็นสายหรืออญู่ในตัวฮาดดิส-*-

Comment

ลองมองข้างๆ ช่องเสียบสายแพครับ จะเห็นสลักอันเล็กๆ เสียบอยู่ นั่นแหละครับจัมเปอร์

Comment

ประมานนี้ครับใส่ด้านหลัง

Comment

อยุ่ในตัว ฮาร์ดดิกส์ เลยคับ

มันจะเขียนไว้ว่า Master / Slave

Comment

จั๊มเปอร์ เป้นพวกที่เคลื่อนที่ ผ่านมิติได้ครับ โดยที่ไม่ต้องขยับ เพียงแค่นึก ก็ไปที่นั้นได้ อิอิ ล้อเล่น

Comment

Originally posted by xculibur View Post

ประมานนี้ครับใส่ด้านหลัง
                อ้อเห็นมันเสียบอญู่ทั้ง2ตัวเลยแต่เสียบที่เดเยวกานเลยอะ
                ถ้าจะให้ตัวใดตัวนึงเป็นslaveทำไงคับ

Comment

ลองดูตำแหน่งที่ HDD ว่า Slave อยู่ตรงไหนก็เลือกตัวนึง เสียบแบบ Slave ตามรูปใน HDD
                  เช่นในรูป Slave อยู่แถวที่ 3 งับ ที่เสียบอยู่สีขาวๆ เป็น MASTER

Comment

เสียบเรียบร้อยแล้วครับแล้วจะทำไงให้มันเห็นครับ

Comment

เสียบเข้ากับสายแพรเส้นเดี่ยวกันแล้วเสียบเข้ากับ M/B เข้า Bios โหลด Optimized Defaults

Comment

เข้าแล้วแต่ทำไมในวินโดวมันไม่เห็นอีกตัวอะครับตอนโหลดไบออสก็เห็นอะ-*-

Comment

ตอนโหลดเจอ 2 ตัวป่าวงับ จั้มเปอร์ถูกแล้วปะ

Comment

ตอนโหลดเจอ 2 ตัวป่าวงับ จั้มเปอร์ถูกแล้วปะ
                            ในไบออสเจออะครับพอเข้าวินโดวมาไม่เจอจั้มเปอร์ผมไม่ได้เสียบนะ

Comment

Originally posted by tack77 View Post
                              จั๊มเปอร์ เป้นพวกที่เคลื่อนที่ ผ่านมิติได้ครับ โดยที่ไม่ต้องขยับ เพียงแค่นึก ก็ไปที่นั้นได้ อิอิ ล้อเล่น
                              อืม...ความรู้ใหม่ จดๆ

เข้าไปที่ Disk Managemant แล้วทำการ Creat หรือ Add นะ

Comment

Working...
                              X