Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะเเบ่ง harddisk ยังไงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จะเเบ่ง harddisk ยังไงครับ

จะเเบ่ง harddisk ยังไงครับ
    คือผมมี harddisk 80กิก อะ อยากเเบ่ง c 30กิก กะd 50กิก อะครับ จะต้องทํายังไงครับ

ใช้โปรแกรม Partition_Magic_8.0 แบ่งครับง่าย ลองหาดูครับ ผมไม่เก่งยังแบ่งได้เลย

Comment

ตามนั้นครับ

Comment

ใช้ Partition Magic แบ่งง่ายดีคับ วิธีข้าวๆ ก็
        1.แบ่งไดร์Cก่อนโดยใช้คำสั่งCreat..หาเอาในโปรแกรมไม่ยากแร้วเลือกให้เป็นPrimary...แร้วเลือกรูปแบบ(FAT32 or NTFS) แร้ว ใส่ขนาดว่าจาเอากี่กิ๊ก พอ ตอบOKเสด ต้องเลือกApplyด้วยนะแร้วรอๆๆๆ
        2.ไดร์D ก็คลิกขวาตรงสีเทาๆ ที่เหลือจากที่เราสร้างไดร์C เลือกCreat...-->Logical..ที่เหลือทำเหมือนเดิม

Comment

Originally posted by dordeg View Post
          ใช้ Partition Magic แบ่งง่ายดีคับ วิธีข้าวๆ ก็
          1.แบ่งไดร์Cก่อนโดยใช้คำสั่งCreat..หาเอาในโปรแกรมไม่ยากแร้วเลือกให้เป็นPrimary...แร้วเลือกรูปแบบ(FAT32 or NTFS) แร้ว ใส่ขนาดว่าจาเอากี่กิ๊ก พอ ตอบOKเสด ต้องเลือกApplyด้วยนะแร้วรอๆๆๆ
          2.ไดร์D ก็คลิกขวาตรงสีเทาๆ ที่เหลือจากที่เราสร้างไดร์C เลือกCreat...-->Logical..ที่เหลือทำเหมือนเดิม
          ขอเเบบระเอียดน่ิอยครับ

Comment

กำ ตอนนี้ไม่ได้ใช้คอมตัวเองอะเลยไม่มีโปรแกรม ลองๆทำตามนั้นก่อน

Comment

--ในโปรแกรมก็มีตัวช่วยอยู่นะ ลองใช้ตัวช่วยนั้น จะมีคำแนะนำทุกขั้นตอน

--ฮาร์ดดิสก์ 80 gb ไม่ได้หมายความว่าจะแบ่งได้ 30+50 (เพราะจริงๆแล้วความจุมันไม่ถึง)

--ตอนแบ่งมันให้ระบุความจุที่ต้องการเป็น MB ไม่ใช้ GB

Comment

มีลิ้งวิธีทํามะครับ

Comment

ทำในwindowเลยก้อได้ครับ คลิกขวาที่ my computerเลือกmanageแล้วเลือกที่disk management

Comment

Working...
                  X