Announcement

Collapse
No announcement yet.

งงครับ ทำไมผมดันเจ้า 3800+ ไม่ไปเลยอะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• งงครับ ทำไมผมดันเจ้า 3800+ ไม่ไปเลยอะ

คือ พื่งซื้อamd 3800+ am2 มาจากคนในบอร์ดนี้ละครับ แล้วว่าจาเอามาลาก
    สเป็ก
    cpu 3800+ 90nm L2 512*2
    bord asus m2n-e sli nforce 500(nforce 4 for am2 )
    ram kingmax 800*1
    vga winfast 6600gt dual
    psu 430 watt บ้านๆ
    คือ ลาก ไม่ไปเลยครับ ได้ บัสแค่ 225 ก็ตันแล้ว
    ทีลองทำแล้ว
    1 v.core auto at 1.300 v
    2 v.ram 1.95 bus ลอง 400-533-667
    3 bus 225
    4.ht 1-2-3 ลองหมดแล้วต่ำสุดๆก็ไม่ได้
    5.ตัวคูณ 10 เติมที 225 ที่ 9 ได้ 240
    ไม่เคยได้เกิน 2250 Mhz

แต่ที่ระบบเดียวกันเปลี่ยนแค่ cpu เจ้า LE 1600 @ 2200 Mhz ได้ บัส 265 ยังรันได้เลย
    คือ งง ว่ามันเป็นที่ cpu ใช้ไหมครับ
    หรือเป็นที่ เพาเวอร์ตัวจ่ายไฟ รบกวนเซียนที่ครับ

ไฟ 1.4 - 1.45

pci 100

cl 5 5 5 15 - 4 4 4 12

บัสลอง ไล่ดู

น่าจะได้ 250-280 บัส

เคยใช้อยุ่กะบอด asrock บ้านๆ ได้ 2.75

3800+ ไฟเดิม ไปไม่ไกลหรอก

Comment

ใม่เพิ่มไฟใม่คอยวิ่งครับตัวนี้ เพราะเป็นรุ่นแรกๆ ความร้อนก้อสูงพอตัวด้วย 90 Nm

Comment

3800+ เคยลองแล้ว ตันเหมือนกันคับ ดันขึ้นยาก

Comment

ใช้อยู่เหมือนกันคร๊าบ....ไฟ 1.3 V. ได้แค่ 2.3 เอง บอร์ด Asrock ง๊าบ T-T~

Comment

ไฟ มันเพิ่มไม่ได้ครับ มันให้มาสูงสุดแค่ 1.25 และก็auto งั้นสงสัยจาไม่ไปแล้วละ ได้2250 เองไม่ใหว งี้ต้องปล่อยดีกว่า
            ขอบคุณทุกคำแนะนำครับผมจากใจจริงเลย

Comment

บอร์ดไม่เอื้ออำนวยครับ อย่ามากคงไปได้ราว 2.4

Comment

ได้ 2.5 GHz ครับ
                Alive5-VSTA
                V Core 1.3 V
                V Ram 2.0 V
                Corrsair Value 667
                X2 3800+

Bus CPU 278 * 9 = 2502 บัส CPU เกินนี้ไม่ไปครับ
                Bus RAM 350 ประมาณนี้ครับ จำไม่ได้ เดี๋ยวกลับไปดูใหม่ ตอนนี้อยู่บ้านเพื่อนครับ

ใช้งานผ่านทุกอย่าง สบายมากกๆๆๆ

Idle 38
                Full 55 ไม่เปิดแอร์ ซิ้งเิดิม พัดลม 3200 รอบต่อนาที

Comment

ผมได้ 3 ghz.ครับไฟ 1.45 v.

Comment

ต้องเปลี่ยนบอร์ดใหม่ครับ
                    ตัวนั้นมันไม่ค่อย support OC เท่าไร
                    เพิ่มไฟอะไรไม่ค่อยได้

เเต่ถ้าอยาก OC จิงๆย้ายค่ายเถอะคับ เอิ๊กๆๆๆ

Comment

Originally posted by Patium View Post
                      ต้องเปลี่ยนบอร์ดใหม่ครับ
                      ตัวนั้นมันไม่ค่อย support OC เท่าไร
                      เพิ่มไฟอะไรไม่ค่อยได้

เเต่ถ้าอยาก OC จิงๆย้ายค่ายเถอะคับ เอิ๊กๆๆๆ
                      ได้แล้วครับพี่ๆๆๆ
                      เพิ่มโดยเชื่อม ที่ขาซีพียูเลยยยยยยยยย

Comment

Originally posted by Explosively View Post
                        ใช้อยู่เหมือนกันคร๊าบ....ไฟ 1.3 V. ได้แค่ 2.3 เอง บอร์ด Asrock ง๊าบ T-T~
                        พี่ครับเพิ่มได้แล้วน่า ลองไปดูที่กระทู้ mod v.core ดูนะครับ

Comment

Working...
                        X