overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 22

Thread: รบกวนผู้รู้เกี่ยวกับ CPU ช่วยตอบทีค่ะ

OverclockZone Member Ammyza's Avatar

Talking รบกวนผู้รู้เกี่ยวกับ CPU ช่วยตอบทีค่ะ

เครื่องลง Vista Ultimate 32 bit อ่ะค่ะ CPU เป็น E6700 2.66 GHz clock ไปที่ 3.20 แต่พอเปิด CPU Z เครื่องกลับทำงานแค่ 1.9 อ่ะ ไปดูในไบออสก้อ ปิดตัว C1E แล้วอ่ะค่ะ อยากทราบว่า มีวิธีที่จาทำให้ CPU ทำงานได้เต็มที่ตามที่ได้ overclock ไว้ ต้องทำอย่างไรบ้างค๊ะ เพราะเมื่อกี้ใช้ XP ก้อไม่เห็นีปัญหาไรเลย กลุ้มค่ะ อิอิ

E6700
    ASUS P5N32 SLI Premium
    Kington 2 GB
    ASUS EN8800 GTS

ขอบคุณ Overclockzone ค่ะ ........................................
    ปล. แล้วที่ คล๊อคไปที่ 3.2 แต่มองเห็น 1.9 นี้ เครื่องจาทำงานจิง ๆ ที่ 1'9 ตลอดเลยหรอคะ
    Last edited by Ammyza; 19 Mar 2008 at 08:48:49.

OverclockZone Member โชติก's Avatar

ลองตรวจสอบในไบออสกับใน CPU-Z ว่าตรงกันไหม

อย่าเชื่อ CPU-Z มากนัก มันอาจเพี้ยนก็ได้

OverclockZone Member Ammyza's Avatar

ลองตรวจสอบในไบออสกับใน CPU-Z ว่าตรงกันไหม

อย่าเชื่อ CPU-Z มากนัก มันอาจเพี้ยนก็ได้
    ก้อตรงกันทุกอย่างนะคะ ลอง ใช้ Everest ดู ก้อได้ผลเหมือน CPU Z ค่ะ เครื่องมันพังแล้วหรอคะเนี๊ย
    Last edited by Ammyza; 19 Mar 2008 at 08:47:21.

OverclockZone Member okinava30's Avatar
    นครราชสีมา-หัวทะเล ชมรม โคราชรักหมา แดกแมว

แล้วในไบออส ได้ไปปรับการไร OC ไปแล้วบ้างล่ะครับ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    ทริป เหมืองปิล๊อก (กาญจนบุรี)

บางครั้งการ Disabled C1E อาจจะยังไม่ได้ผล
    ต้องปิด TM2 / EIST / VT (ถ้่ามี) พวกนี้ให้หมดด้วย

แล้วในไบออส ได้ไปปรับการไร OC ไปแล้วบ้างล่ะครับ
    ปรับแต่ บัส ซีพียู จาก 1066 -- 1280 บัสแรม จาก 667 -- 775
    แล้วก้อปรับแค่ไฟ Vcore ตั้งไว้ที่ 1.34 ค่ะ

บางครั้งการ Disabled C1E อาจจะยังไม่ได้ผล
    ต้องปิด TM2 / EIST / VT (ถ้่ามี) พวกนี้ให้หมดด้วย
    ไปดูที่ตรงไหนค่ะ หามะเจอ อิอิ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    ทริป เหมืองปิล๊อก (กาญจนบุรี)

Quote Originally Posted by Ammyza View Post
    ไปดูที่ตรงไหนค่ะ หามะเจอ อิอิ
    บางอันไม่มีก็คงไม่ต้อง Disabled ก็ได้นะ ทั้งหมดนี้คืดหมวดประหยัดพลังงาน/ลดตัว X

โอ๋วววววว เมื่อกี้ลองเปิด Sisoft Sandra ดู ก้อมองเห็นเป็น 3.2 บัสส 1280 ตามที่คล๊อคไว้เลย งั้นแสดงว่า CPU Z กับ Everest มันเพี๊ยนไปหรอคะ

ขอบคุณท่าน TWK มาก ๆ คะ ลองเปิดดู ไม่มีหน้าจอตั้งค่าแบบในรูปเลยอ่ะคะ
    Last edited by Ammyza; 19 Mar 2008 at 09:30:08.

OverclockZone Member TaO_OaT's Avatar

ถ้าเกิดยังไม่หาย เข้าไปที่ power option (ไม่แน่ว่า vista เรียก power option หรือป่าว) เข้าไปปรับ speed ของ cpu มันจะเขียนว่าออะไรไม่รู้ จำไม่ได้ ตอนนี้ไม่ได้ใช้ vista มีอยู่ 2 น่าจะเขียนว่า Max Speed กับ min Speed ถ้าจำไม่ผิดนะ ปรับเป็น 100% ทั้งคู่เลยครับ ลองดู

OverclockZone Member TaO_OaT's Avatar

Quote Originally Posted by Ammyza View Post
    โอ๋วววววว เมื่อกี้ลองเปิด Sisoft Sandra ดู ก้อมองเห็นเป็น 3.2 บัสส 1280 ตามที่คล๊อคไว้เลย งั้นแสดงว่า CPU Z กับ Everest มันเพี๊ยนไปหรอคะ
    ไม่เพื้อนครับ CPU Z มันอับเดจเรื่อย ๆ ส่วน Sisoft Sandra มันอ่านทีเดียว แล้วจำค่าไว้ ไม่อับเดจ

แล้วอยากทราบ ค่า จิง ที่ทำงาน นั้น CPU จะทำงานตามค่าไหนแน่คะ (คือรู้สึกว่ามันช้าลงจิง ๆ) ปัญหาหการรัน CPU ไม่เต็มที่นี้เป็นปัญหาที่ วินโดว์ป่าวคะ
    Last edited by Ammyza; 19 Mar 2008 at 09:26:53.

OverclockZone Member Byzentine's Avatar
    ที่ที่มองแล้วเห็นเธอบนฟ้า

อืมมม มาหาความรู้ เพราะยังไม่เคยใช้วิสต้า แหะๆ

อืมมม มาหาความรู้ เพราะยังไม่เคยใช้วิสต้า แหะๆ
    เพิ่งเปลี่ยนมาลองใช้ครั้งแรกเหมือนกันคะ มีเรื่องซะแระ

ถ้าเกิดยังไม่หาย เข้าไปที่ power option (ไม่แน่ว่า vista เรียก power option หรือป่าว) เข้าไปปรับ speed ของ cpu มันจะเขียนว่าออะไรไม่รู้ จำไม่ได้ ตอนนี้ไม่ได้ใช้ vista มีอยู่ 2 น่าจะเขียนว่า Max Speed กับ min Speed ถ้าจำไม่ผิดนะ ปรับเป็น 100% ทั้งคู่เลยครับ ลองดู
    ลอง ๆๆ เปิดดูแล่วไม่เจอเลยอ่ะ มันอยู่ตรงไหนหรอ

ลอง ๆๆ เปิดดูแล่วไม่เจอเลยอ่ะ มันอยู่ตรงไหนหรอ
    แหะ ๆ ผมจำไม่ได้อ่า ตอนนี้ไม่ได้มช้ vista อีกซักพักนู้นแหละ ถึงจะใช้ ตอนนี้ยังไม่อยากทำอะไร ใช้ไปเรื่อย ๆ ก่อน
    มันน่าจะมีคำว่า power อะไรซักอย่าง แล้วจะมีให้เลือก 3 โหมด มี basic กับอะไรไม่รู้อีก2 อัน เกี่ยวกับ saving power รอให้คนใช้ vista มาตอบดีกว่า
    Last edited by TaO_OaT; 19 Mar 2008 at 09:44:00.

ขอบคุณค่า

MashimaroO
    Guest

ปัญหานี้ตอนผมลงวิสต้า ก้อเคยเจอครับ แก้ไม่ได้สักที ตอนนี้กลับมาใช้ XP เหมือนเดิมแระ ผู้รู้เข้ามาชี้แนะด้วยครับ อยากรู้เหมือนกัน

กำ โหมดประหยัดพลังงานมันปัญหาหรอกเหรอครับ ผมละเห็นมันมีประโยชน์มาก ๆ คนเดียว
    Last edited by TaO_OaT; 19 Mar 2008 at 10:18:51.

MashimaroO
    Guest

กำ โหมดประหยัดพลังงานมันปัญหาหรอกเหรอครับ ผมละเห็นมันมีประโยชน์มาก ๆ คนเดียว
    เหอ ๆ มันก้อมีประโยชน์ดีนะ แต่ วิสต้า มันยังไม่ลงตัวเท่าไร ใช้ XP เหมือนเดิม คุ้นเคยกว่า อีกอย่าง วิสต้า เล่นเกมส์ไม่ค่อยหนุกเลย บางเกมส์นะ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks