Announcement

Collapse
No announcement yet.

Partition Magic 8 แนะนำทีคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Partition Magic 8 แนะนำทีคับ

ใครมีวิธีใช้โปรแกรมนี้ แนะนำผมหน่อยคับ
    คือ ตอนนี้มี ไดร์ c ไดร์ เดว อยากจะแบ่ง พื้นที่ ไปไว้ ไดร์ d บ้าง
    ต้องทำยังไงคับ

ไม่มีโปรแกรมมาแคปเจอร์รูปให้ดู และไม่ได้ใช้นานแล้ว

..เปิดโปรแกรม เลือกไดร์ พอด้านล่างขึ้นสถานะ แถบที่มีสี เอาเมาท์ไปคลิกขวา
    ..เลือกคำสั่ง reside แล้วจะมีหน้าต่างให้ใส่ขนาด(เป็นการกำหนดขนาดไดร์ c:\) แล้ว ok
    ..เอาเมาท์ไปคลิกขวา ส่วนที่เหลือที่เป็นสีเทา หา logical parttition อะไรประมาณนี้ แล้วคลิก
    ..ทีีนี้ มันก็จะมีแต่สีเขียวที่เป็น logical parttition คลิกขวาที่นี้ แล้ว เหลือ format **ถ้าจะแบ่งแค่สองไดร์** กด accept หรือ finish ได้เลย

ถ้าจะแบ่งเป็นสาม ยังไม่ต้อง format logical parttition แต่ให้เลือก reside ที่ logical parttition แล้วจะมีหน้าต่างขึ้นมาให้ใส่ขนาด เหมือน ตอนแรก ใส่ขนาดเสร็จก็ ok

ต่อไปขั้นตอน การ format คลิกขวา ที่ parttition ที่สร้างขึ้นมาใหม่ โปรแกรมจะให้เลือกขนาด คัสเตอร์ หรือ ปล่อยตามโปรแกรมเลือกให้ก็ได้ และ ระบบไฟล์ fat, fat32, ntfs

*** สั่ง format เฉพาะไดร์ที่สร้างขึ้นมาใหม่ที่ไม่ใช้ไดร์ c:\ นะครับ*** เมื่อทำครบแล้วให้หาปุ๋ม accept โปรแกรมก็จะเริ่มทำงานตามลำดับที่เรา สั่งไว้ พอเส็รจแล้วถ้าโปรแกรมไม่รีสตาร์ทเอง ก็ออกจากโปรแกรมแล้วสั่งรีสตาร์ท

** ขั้นตอนการ format ควรสั่งทำเป็นขั้นตอนท้ายสุดนะครับ และระวังอย่าไปสั่ง format ที่ไดร์ c:\ นะครับ อันนี้สำคัญมาก หรือแค่แบ่งแล้วมาสั่ง format ใน my computer บน windows ก็ได้ครับ (แต่บน วินโดว์ จะ format เป็น fat, fat32 ไม่ได้ถ้าไดร์ที่คุณแบ่งไว้ใหญ่กว่า 10 g) อันหลังในวงเล็บผมจำไมค่อย่ได้ครับ**

ไม่รู้จะเข้าใจหรือเปล่า ถ้ายังไม่รู้เรื่องก็รอท่านอื่นต่อละกันครับ

Comment

Working...
    X