Announcement

Collapse
No announcement yet.

[บอกเล่า] ดอกซับ Orbit ของผม ขอบย้วยแล้ว

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [บอกเล่า] ดอกซับ Orbit ของผม ขอบย้วยแล้ว

ผมซื้อให้น้องครับ ซื้อมาได้ประมาณ 1ปี 8เดือน(รวมเวลาที่เก็บในตู้ 2 เดือน) ครับ เค้าก็เปิดฟังเกือบทุกวันๆละ 1-2 ชม. เปิดแบบไม่ดังมาก

เดี๋ยวนี้ เสียงเบสมันไม่แน่นเหมือนเดิมแล้วครับ เสียงย้วยมาก คาดว่าขอบดอกที่เป็นโฟม คงย้วยหมดแล้ว

ใครใช้รุ่นนี้ มาประมาณ 1.5-2ปี มีอาการเหมือนของน้องผมมั้ย

สมมุติ ถ้าเป็นเหมือนกัน ผมว่าดอกลำโพงรุ่นนี้ อายุการใช้งานสั้นนะครับ ไม่คุ้มเงินเลย

อยากให้คนที่กำลังจะซื้อได้อ่าน เพราะบางคนเก็บตังค์ซื้อที ก็อยากใช้นานๆ คุ้มๆ ใช่ไหมครับ

ปล.วิธีแก้ขัดเบื้องต้น การ์ด creative รุ่น live ขึ้นไปจะมี edit ความถี่ ก็ปรับ boost เบสเยอะหน่อย แล้วก็เพิ่ม-ลด จุดตัดของเบสลองดูเอาต่ำๆหน่อย 50Hz ,60Hz ,80Hz
    วิธีนี้ พอแก้ขัดได้ก็จริง แต่การ boost เสียงย่านใด ย่านนึงมากๆมันก้เสีย image ครับ เฮ่อ.. ทำใจ

จริงๆว่าจะลองเปลี่ยนดอกใหม่นะ แต่ตอนนี้น้องมันขอ Sound Stick ไปฟังแก้ขัดแล้ว ผมก็เลยยังไม่ได้ทำครับ
    Last edited by oddy; 19 Mar 2008, 11:11:30.

*0*

Comment

อ้อ Sound Stick ผมใช้มาพอๆกัน ดอกก็เริ่มย้วยแล้วเหมือนกันนะครับ แต่ยังย้วยไม่เท่า Orbit

ไอ้ Sound Stick นี่ก็ไม่ทนสมราคาเลยแฮะ ขนาดผมใช้ถนอมนะเนี่ย ผมเปิดดังพอดีๆ แต่ไม่ดังขนาดเร่งสุดนะครับ

ตอนนี้ เสียงมันนุ่มขึ้น แต่แรงกระแทกน้อยลงไปพอสมควร

ลำโพงที่ทนที่สุดตอนนี้ที่มีอยู่ รู้สึกจะเป็น Stereno ครับ กร๊าก!! ใช้มาพอๆกันเสียงยังเนียนอยู่เลย อีกอย่างเพราะมันไม่มีดอกเบสไง

Comment

Z-5500 ผมยังแข้งโป๊กกระโด็กกระเด้กอยู่เลย

Comment

ของผม จะ 2 ปี กว่า แล้วยังเนียน เหมือนเดิม

Comment

ใช้มาสี่ปีกว่าแล้วแทบไม่ค่อยได้ปิดเลยอ่ะครับ

ปกติเวลาไม่อยู่บ้านก็เปิดทิ้งไว้จะได้มีคนนึกว่าเราอยู่บ้าน

Comment

d

Originally posted by oddy View Post
              อ้อ Sound Stick ผมใช้มาพอๆกัน ดอกก็เริ่มย้วยแล้วเหมือนกันนะครับ แต่ยังย้วยไม่เท่า Orbit

ไอ้ Sound Stick นี่ก็ไม่ทนสมราคาเลยแฮะ ขนาดผมใช้ถนอมนะเนี่ย ผมเปิดดังพอดีๆ แต่ไม่ดังขนาดเร่งสุดนะครับ

ตอนนี้ เสียงมันนุ่มขึ้น แต่แรงกระแทกน้อยลงไปพอสมควร

ลำโพงที่ทนที่สุดตอนนี้ที่มีอยู่ รู้สึกจะเป็น Stereno ครับ กร๊าก!! ใช้มาพอๆกันเสียงยังเนียนอยู่เลย อีกอย่างเพราะมันไม่มีดอกเบสไง
              **************************************************************************
              เวง ที่พันทิพเขาบอกหน้าร้านใช้มา 6ปี ยังไม่ย้วยเลย เสียงแน่นมาก

พี่ๆ อยากเปลี่ยนสายลำโพงOrbitนี่ เป็นทองแดงดีๆ ทำไงงะครับ
              ไม่เหงเหมือนของ x 3 เลย
              ด้านหลังมันแก้ไขเองทำไงงะครับ ทองแดง ทองแดง

Comment

ของผมใช้มา2ปี 4-6 เดือนได้ ยังไม่มีทีท่าว่าจะล้านะครับ มีแต่หูผมอะจะล้าก่อน ฮี่ๆๆ

Comment

Originally posted by ผู้มาเยือน99 View Post
                  **************************************************************************************************************************************************
                  เวง ที่พันทิพเขาบอกหน้าร้านใช้มา 6ปี ยังไม่ย้วยเลย เสียงแน่นมาก

พี่ๆ อยากเปลี่ยนสายลำโพงOrbitนี่ เป็นทองแดงดีๆ ทำไงงะครับ
                  ไม่เหงเหมือนของ x 3 เลย
                  ด้านหลังมันแก้ไขเองทำไงงะครับ ทองแดง ทองแดง
                  ทองแดงดีๆ ต้องไปเอาตามเสาไฟฟ้าครับ อิอิ

Comment

Originally posted by Aeromancer View Post
                    ทองแดงดีๆ ต้องไปเอาตามเสาไฟฟ้าครับ อิอิ

Comment

Originally posted by thegto View Post

เวลาเอาระวังหมาต๋านะครับ อิอิ

Comment

Originally posted by Aeromancer View Post
                        ปีนขึ้นไปดูมะกี๋ เพิ่งตกลงมา

ไม่มีแบบ OFC 5N อิอิอิอิ

Comment

Working...
                        X