Announcement

Collapse
No announcement yet.

ว่าเรื่องสายลำโพงที่คลองถม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ว่าเรื่องสายลำโพงที่คลองถม

เห็นมีขายบางเส้นเมตรนึง 150 - 200 บาท มันราคานี้จิงๆหรือว่าเค้าหลอกอ่ะ บอกว่าทำจากเงิน

มันเป็นสายเคลือบเงิน ครับ

เจอถูกสุด 180 ต่อเมตร ของมอนิเตอร์ มีแทบ สีน้ำเงิน บางร้าน 200 ต่อเมตร

ใช้อยู่ เนียน - - เสียงกรุงกริ่ง ดี

Comment

ครับตามคุณ exomics ไม่ได้ทำจากเงินแบบ 100% แต่เป็นการเคลือบลงบน ทองแดง ยิ่งหนา ยิ่งดี แต่เคลือบเงินจริงหรือไม่ ... ต้องผ่าพิสูจน์ อิอิ

กรณีซื้อมาเข้าหัวเอง ให้เค้าปลอกให้ดูนิดนึงก็ได้มั้งครับ แต่ถ้าสำเร็จรูป คงไม่ได้แน่

Comment

*-*ไม่ปลอกนี่ แยกลำบากมากครับ ถ้าปลอกออกมานี่ ชัดเจนเลยอะ เงินไม่เงิน

Comment

ยังใช้สายเดิมๆอยู่เลย-*- ไม่รู้จะใช้สายอะไรดี

Comment

แล้วดูไงว่าเงินไม่เงินอ่ะ ให้เค้าปลอกให้ดู ผมก็ดูไม่ออก รู้สึกว่าสายจะของ ยูเนียน ไรเนี่ยแหละ ดีหรือเปล่าอ่ะ ลายมันเป็นสีเงินคาดทองแดง

Comment

Originally posted by zerorape View Post
              แล้วดูไงว่าเงินไม่เงินอ่ะ ให้เค้าปลอกให้ดู ผมก็ดูไม่ออก รู้สึกว่าสายจะของ ยูเนียน ไรเนี่ยแหละ ดีหรือเปล่าอ่ะ ลายมันเป็นสีเงินคาดทองแดง
              เค้าเข้าหัวไว้เรียบร้อยหรือยังล่ะครับ ถ้ายังดูแค่สีก่อนเลย แต่จะรู้ว่าเป็นสายแบบไหน เงินแท้ หรือ ไม่แท้ หรือมีการปนกับโลหะอื่นหรือไม่นั้น ถ้าในราคานี้ เงินที่เคลือบไว้ ไม่น่าเป็นเงินบริสุทธิ์ ถ้าต้องการพิสูจน์ละก็ลำบากนิดนึงครับ

แช่ส่วนที่เป็นโลหะ (ที่ปลอกออกมา) แล้วจุ่มลงใน น้ำกรดดินประสิว ถ้าเงินแท้จะไม่มีการเปลี่ยนแปลง ถ้าเงินที่มีการปนมากเกินไป จะมีสีเขียวตามสัดส่วนการปลอมปน ที่ต้องระวังก็ เงินเทียมครับ คือ ทองแดง ผสม นิกเกิล มีคุณสมบัตินำไฟฟ้าได้เหมือนกัน แต่ไม่ใช่เงินแท้ จึงเป็นตัวนำที่ด้อยกว่าสายเคลือบเงินที่มี ปริมาณเงินสูง และอีกตัวนึงคือ นิกเกิ้ล มีความขาวนวลกว่าเงิน นำไฟฟ้าได้เหมือนกัน หน้าตาคล้ายกับเงิน วัสดุพวกนี้ถูกใช้ในกรณีต้องการ วัสดุใกล้เคียงกับเงิน มีคุณสมบัติใกล้เคียงกับเงิน นำไฟฟ้าได้เหมือนกัน

ฉนั้น ถึงปลอกออกมาก็ยังมีคำถามอีก เงินแท้ หรือเปล่า จะมานั่งทดสอบกันก่อนซื้อก็คงไม่ใช่อ่ะ คงต้องวัดใจกันหน่อย ถ้าปลอกมาแล้วเจอ ขาวนวลสว่างมากๆ ก็ไม่ใช่เคลือบเงิน ซื้อมาแล้วจะมาทดสอบก่อน ถ้าเคลือบเงินแท้ แสดงว่าคุณได้เจอร้านที่น่าคบหาเป็นอย่างยิ่งครับ
              Last edited by Aeromancer; 19 Mar 2008, 12:39:02.

Comment

จะหาสายที ทำไมลำบากจัง (ต้องใช้น้ำกรด)ผมไปดูมาสองร้าน เค้าก็ปลอกให้ดูหมดน่ะคับ แต่จะมานั่งพิสูจน์กันเนี่ยคงลำบากเกินไปอ่ะ จิงๆผมก็ซื้อมาแล้วล่ะ รวมๆก็ล่อไป 2000กว่าบาท T T ผมแค่อยากรู้ว่าที่คลองถมมันจะมีหลอกขายกันหรือเปล่าอ่ะ กัวได้ของไม่คุ้มค่าเงิน แต่เท่าที่ลอง เสียงใสขึ้นจิงๆคัีบ..

Comment

ซื้อที่เป็น brand name ดิน่าจะเชื่อถือได้ในระดับหนึงและที่สำคัญเลือกร้านที่เชื่อถือได้ด้วยกันของปลอม

อิ อิ
                  Last edited by JO; 13 Aug 2008, 17:27:12.

Comment

สุดยอด ภาพบนนั่น เมตรละ 500 เลยนะนั่น -*-

Comment

ระวังเงินที่เคลือบจะเป็นดีบุกนะครับ (^-^)

Comment

ว่าจะลองซื้อ สาย canare ใครมา confirm หน่อยซิว่าดีไหม

ถามอีกเรื่อง จะซื้อสายมาใช้กับ ลำโพง G9 ผมต้องต่อหัวแบบ หางปลา หรือ banana ครับ

Comment

แล้วจะพิสูตร์ไงคับ นอกจากเอาน้ำกรดดินประสิวมาลอง มีวิธีอื่นมั้ยคับ น้ำส้มสายชูใช้แทนได้เปล่า

Comment

คือผมก็คงแนะนำเหมือนพี่ข้างบนอะคับ ซื้อของมี ยี่ห้อ จะได้ไม่ต้อง ปวดหัวคับ - -

เพราะราคา มันก็ เหมาะสมกันแล้ว

Comment

ถ้าจะซื้อหัวพวกบานาน่ามาเข้าเองนี่ทำยากหรือเปล่าครับ หรือถ้าไปที่ร้านเครื่องเสียงให้เค้าทำให้เ้ค้าจะคิดประมาณเทาไหร่่อ่ะ

Comment

Working...
                              X