overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 8 of 8

Thread: ช่วยจัดสเปค สำหรับงาน animation หน่อยครับ - -a

OverclockZone Member namxas's Avatar

Default ช่วยจัดสเปค สำหรับงาน animation หน่อยครับ - -a

สวัสดีครับ ผมจะเปลี่ยนคอมใหม่อ่ะครับ พอดีว่าเครื่องเก่าใช้มาแล้ว 2 ปี ราคามันก็ตกไปเยอะแล้ว
    และมันเริ่มเก่า ไม่ทันกับเทคโนโลยีสมัยใหม่

คอม พีซี ตัวเก่าผม สเปคคร่าวๆมัน
    AMD Althon 64 3000+ 1.8Ghz.
    Ram 1 GB บัสน่าจะ 667 น่ะครับ
    เมนบอร์ด Asus จำชื่อรุ่นไม่ได้ โทษทีครับ
    การ์ดจอ ATI Rendon (เขียนถูกป่าว) X700 256 MB
    HDD SATA2 250 GB
    Case G view

ที่สำคัญๆน่าจะประมาณนี้ (หรือเปล่า?)

ครับ สเปคข้างบนนี้ผมใช้มา 2 ปีกว่าๆแล้วครับ
    คือจะซื้อเครื่องใหม่ ประกอบกับหน้าจอ CRT หลอดภาพมันเสีย(เกิดอาการจอเหลือง)

ผมทำงานทางด้าน animation สามมิติ งานตัดต่อ เทคนิคพิเศษ และโมชั่นกราฟิกเป็นส่วนมาก
    และทำงานด้าน สิ่งพิมพ์ กราฟิก บ้างเป็นครั้งคราว

ผมขอรบกวน เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ จัดสเปคให้หน่อยน่ะครับ

อะไรที่ใช้ของเก่า ผมก้อยากจะใช้อ่ะครับ เพราะงบประมาณผมไม่มากเท่าไรอ่ะครับ
    ที่อยากได้น่ะครับเป็น
    Intel Core 2 Duo หรือ Quad ก้ได้ครับ
    Ram 3-4 GB ครับ
    ส่วนกราฟิกการ์ด ผมไม่แน่ใจว่าทางด้านการทำงานแนวของผมนั้น จำเป็นมากมายเท่าไร
    ส่วนเมนบอร์ด เลือกให้ผมด้วยน่ะครับ ^ ^

ส่วนหน้าจอ ที่ผมมองไว้ก้ Dell ultrasharp 2007 FP ไม่ก็ Samsung 226BW ครับ

รบกวนพี่ๆด้วยน่ะครับ

ลืมๆๆ งบอยู่ที่ 20000 +- 5000 ครับ ไม่รวมกับราคาหน้าจอน่ะครับ

ปล. ขออีกนิดครับ ผมขอให้มันอยู่ได้นานอีก 2 ปีน่ะครับ เพราะผมยังเรียนอยู่เลยอ่ะครับ ถ้าทำงานแล้วอาจจะซื้อ Mac มาใช้ ด้วยอ่ะครับ

ขอบคุณมากน่ะครับ

มันอาจจะยาวไปนิด

OverclockZone Member suriya.klinbua's Avatar

Intel Core2 Quad Q6600 2.4GHz ____ 9200
    ASUS "P5K SE" _____ 3400
    OCZ GOLD EDITION 4 GB-800,(2GB X 2) ____ 3600
    Western Digital 250 GB 16 MB Cache ____ 2350
    Lite-On LH-20A4P 20x20 DVD Writer ____ 1000
    MSI 9600 GT OC 512MB DDR3 256 BIT ____ 6600
    Enermax "EG465P-VD FM" 460W ____ 2400

28,550

OverclockZone Member namxas's Avatar

ขอบคุณครับ
    คุณ suriya.klinbua

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

ขายใหมเครื่องเก่านะครับ ตีราคาให้เรียบร้อยเลย

มันจะเหลือประมาณเท่าอ่ะครับ คุณ wikorn

ราคามนัได้ประมาณเท่าไรครับ ถ้าแยกขาย กับ ขายทั้งเครื่องอันไหน ได้ราคาดีกว่าครับ

เอาอะไรจากเครื่องเก่าไปใช่ไม่ได้เลยหลอครับ

แต่ไม่เป็นไรหรอก ครับ พอได้ๆ

ปล. มีสเปค อื่นอีกไหมอ่ะครับ อยากแบบมีตัวเลือกหลายๆ อันอ่ะครับ
    Last edited by namxas; 20 Mar 2008 at 01:27:12.

OverclockZone Member ioio0488p's Avatar
    We love AMD,We love Liverpool = You'll Never Walk Alone

ส่วนหน้าจอ ที่ผมมองไว้ก้ Dell ultrasharp 2007 FP ไม่ก็ Samsung 226BW ครับ

ถ้าจอก็เอาอันนี้ครับ ณ ตอนนี้ LCD Dell 2007 WFP Ultra Sharp 20 Wide Screen Panel S-IPS ตัวนี้เค้าว่าสีแถบไม่เพี้ยนนะ
    มีsound bar ราคา 15000

ก็ไปค้นหาตามกระทู้ โครงการ Dell เอาเองนะ โครงการใหม่กำลังจะมาแล้วเร็วๆๆๆ นี้

ขอบคุณคุณ ioio0488p นะครับ

แต่ว่ายังงงกับ Dell ultrasharp 2007 FP กับ Dell 2007 WFP Ultra Sharp 20 Wide Screen Panel S-IPS

คือมันเป็น Panel S-IPS เหมือนกันใช่ไหมครับ ที่มันต่างกับคือ เป้น Wide กะ แบบ ธรรมดา

ผมเข้าใจถูกไหมครับ ถ้า WideScreen เนี้ยครับ มี 22 นิ้วไหมครับ แบบ Panel S-IPS

ปล. ผมไม่ค่อยมีความรู้ด้านคอมเลยสักนิดครับ ใช้มันเป็นอย่างเดียว
    ถ้าถามอะไร ไม่คิดไปบ้าง ขอโทษด้วยน่ะครับ

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

จงเชื่อสายตาตัวเองครับ

Bookmarks

Bookmarks