Announcement

Collapse
No announcement yet.

เอาพัดลม 12cm วางไว้บนการ์ดจอ แล้วพาดไว้กับซิงค์ จะมีผลเสียรึเปล่าครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เอาพัดลม 12cm วางไว้บนการ์ดจอ แล้วพาดไว้กับซิงค์ จะมีผลเสียรึเปล่าครับ

ตามนั้นครับ ..

คือจะวาง พัดลม 12 cm หมุนที่ 3000 รอบ ไว้บนการ์ดจอ แล้วส่วนบนพาดกับซิงค์ (แน่ใจว่าใบพัดไม่ปั่นกัน)

เพราะจะเอาไปเป่า Chipset

อยากทราบว่าแบบนี้ แรงสะเทือนพัดลมจะมีผลเสียต่อการ์ดจอรึเปล่าครับ ถ้าเกิดผมเอากระดาษมา พับๆ แล้วรองระหว่างพัดลม - การ์ดจอ

ขอบคุณครับ
    GLORIOUS PC MASTER RACE
    May your frame rate be mighty and your draw distance far.

ผมว่ายังไงซะ ก็ไม่ควรวางอะไรใดๆทั้งสิ้นลงบนตัวการ์ดจอนะครับ
    น่าจะมีผลเสียในระยะยาวทั้งตัวการ์ดจอเอง แล้วก็ Slot ที่เมนบอร์ด รวมทั้งเมนบอร์ดเองด้วย

แล้วอีกอย่างพัดลมเป่าชิปเซ็ท ก็มีขายนะครับตัวไม่เท่าไหร่ ซื้อมาติด คุ้มกว่าเยอะไม่เสี่ยงต่ออุปกรณ์ตัวอื่นด้วย

Comment

ทำอยู่ครับ

P5K-E + 8800GTS เหมือนกัน

ทำมาหลายเดือนแระ อยู่ สุขสบายดีอยู่
      Attached Files

Comment

วางโล้ด... ชิวๆ

Comment

วางได้ ไร้ปัญหาครับ ถ้ามันไม่สั่นจนหล่นไปโดนอะไรอย่าอื่น

ผมก็เคยทำนะ เคเบิ้ล ไทร์ มัดติดกะที่หนีบผ้า แล้วเอามาหนีบบนการ์ดไว้ เป่าเย็นทีเดียวแหละ ^_^

Comment

ลองแล้ววางไมไ่ด้ ซะงั้นครับ ลมมันแรง พัดตัวมันเองล้มไปข้างหลังเลยครับ

ต้องหาที่ยึด .. แนะนำหน่อยครับ
            GLORIOUS PC MASTER RACE
            May your frame rate be mighty and your draw distance far.

Comment

Originally posted by peachtoy View Post
              ทำอยู่ครับ

P5K-E + 8800GTS เหมือนกัน

ทำมาหลายเดือนแระ อยู่ สุขสบายดีอยู่

ทั้งลมทั้งน้ำเลยนะครับคุงพี่

Comment

-*-

Comment

เคยวาง 2 ตัวเลยครับ ใช้กาวดินน้ำมันของ UHU แปะไว้ ตรงฐาน กับตรงมอเตอร์พัดลมเป่าCPUก็แน่นดีครับ ไม่ทำให้สั่นด้วย แล้วก็หาสายรัดไว้กะ PWS
                  กันมันล้ม แต่มันก้ไม่เคยล้มครับ แต่ตอนนี้เลิกละ เพราะเอาซิงค์อันใหม่มาใส่ มันบังหมดเลย อดไป

มีรูปให้ดูด้วย แต่นานละ
                  Last edited by ton_tpd; 5 Jun 2010, 16:23:53.

Comment

ถ้าทำแบบนั้น ฝาเคสก็ไม่ต้องปิดสิ ไม่งั้นจะร้อนและระบายความร้อนได้น้อยอีก

Comment

คุณ Peachtoy เห็นตอนแรกสาย ๆ อะไรนั่น เหมือนงูเขียวหางไหม้เลยเนอะตัวเอง

Comment

จะเย็นกันไปไหน นี่ อิอิ

Comment

ผมใช้วิธีวางไว้ตรง ช่องใส่ Floppy ครับ ใช้ cable tie รัดเอาไว้

ให้พัดผม เป่าลมผ่านตัว heat sink ของ NB ผ่านไปข้างหลังเคส เพื่อให้พัดลมตัวหลังดูดทิ้งออกไปครับ

ขอยืมรูปท่าน ton_tpd หน่อยนะครับ

Comment

Comment

ผมใช้อย่างงี้ 12cm คงไม่ไหว ติดซิงค์

Comment

Working...
                              X