Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอควมช่วยเหลือ เจอปัญหาใหญ่ ตอนลง วิน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอควมช่วยเหลือ เจอปัญหาใหญ่ ตอนลง วิน

ขอควมช่วยเหลือ เจอปัญหา ตอนลง วินโด้Xp คับ
    พอบูทแผ่นแล้ว รอสักแปป จะเข้ามาสู่หน้า Welcome to Setup
    กดปุ่ม Enter เพื่อลงวิ้นโด้ แล้วมันไม่มีให้ กด F8 คับ แต่ข้น F3 ให้ Quit
    ข้อความที่มันบอก

Setup did not find any hard disk drives installed in your computer.

Make sure any hard disk drives are powered on and properly connected
    to your computer. and that any disk-relatrd hardwar configuration is correct.
    This may involve running a manufacturer-supplied diagnostic or setup program.

Setup cannot continue. To quit Seyup. press F3.

F3=Quit

รบกวนช่วยทีคับ

harddisk เป็น SATA เปล่าถ้าแผ่น Xp เก่าหน่อยต้องติดตั้ง Driver ก่อนเอามาจาก CD Driver ของ Mainboard นะครับ หรือหาแผ่นXPใหม่เอาที่มันบอกว่า support SATA ครับ

Comment

วิธีแกไข มี หลายวิธี
      1.ง่ายสุด หาแผ่น windows รุ่นใหม่ๆ ที่เขารวม sata driver ไว้ให้
      2.ถ้าอยากทำเอง...แต่ไม่ยาก มี 2 วิธี
      2.1 กรณีท่านมี flopply disk drive
      1.copy "sata driver" ใสแผ่น Flopply disk.(sata driver มีอยู่ในแผ่น driver ของ mainboard...)
      2.restart comp =>set BIOS ให้ first boot ที่ cd-rom
      3.restart comp เพื่อติดตั้ง windows + ใส่แผ่น windows
      4.พอเข้าหน้า set up หน้าแรก สังเกตตัวอักษรด้านล่าง พอมีตัวอักษรให้ กด "F6".........ท่านก็กด F6 ไป...รอสักแป้บ
      5.windows จะเข้าหน้าที่บอกว่าท่านต้องการลง 3 party storage => ท่านก็กด "s"
      6.windows จะบอกให้ท่าน ใส่แผ่น flopply disk ที่เราเก็บ file sata driver => ใส่แผ่น + ENTER
      7.windows จะ list ไฟล์ sata driver ใน flopply disk => เลือกให้ดีๆ นะครับ => กด ENTER
      8.จากนั้น windows ก็จะทำการ copy sata ในแผ่น flopply disk และ สักพัก ก็จะเข้าหน้าอื่นๆให้ท่านตอบคำถาม เช่น กดF8 เพื่อยอมรับข้อตกลงในการใช้งาน และอื่นๆ
      9.ถึงตรงนี้ถ้าท่านทำถูกต้อง ก็จะถึงหน้าที่มีรายละเอียดของ drive ที่ท่านมีอยู่ใน hard disk แล้วละครับ...ซึ่งขั้นตอนต่อไปก็ไม่มีอะไรแล้วละ คิดว่าท่านน่าจะทำได้

2.2 กรณีที่ท่านไม่มี flopply disk drive ........ยุ่งหน่อยครับ...แต่สนุกดี มี 2 วิธีให้ท่านทำ
      1.Integrate driver โดยใช้โปรแกรม nLite...........ผมชอบมากเลยใช้ง่าย เหมาะกับผู้ใช้งานระดับต้นอย่างผมมาก
      วิธีการลองดูตามตัวอย่างที่ link นี้
      http://wiki.eeeuser.com/howto:nlitexp
      เขาอธิบายไว้ละเอียดีมาก...ทำทุกเมนูใน nLite เลย.....ท่านลองศึกษาดูนะครับ
      วิธีการคร่าวๆ นะ
      1.copy "Windows XP" มาลงที่ drive c:\ =>สมมตชื่อ Folder "XPCD"
      2.open nLite
      3.Browse to "XPCD"
      4.เลือก เมนู "integrate driver"
      5.browse ไปยัง file "sata driver "ที่ท่านเก็บไว้ => เลือก
      6.กด next ไปเรื่อยสักแป้บ nLite ก็จะทำการ integrate sata driver เข้าไปอยู่ใน "XPCD"
      7.นำ Folder "XPCD" มาทำการ write แบบ bootable =>ท่านก็จะได้ windows xp ในแบบฉบับของท่านเองแล้วละครับ
      หมายเหต ท่านสามารถใช้ nLite ทำเป็น Bootable ISO และ burn ลงแผ่นได้เลยนะครับ...นี่ไงผมบอกแล้วว่าโปรแกรมนี้มันดีจริงๆ
      ปัจจุบันมีถึง version 1.4.1

2.ถ้าท่านใช้ sata driver ของ "intel" หรือ "Promise" หรือ "Silicon Image" ให้ลองทำตาม link นี้ดู
      http://www.tacktech.com/display.cfm?ttid=411
      ลองดูครับ ไม่ยากหรอก ผมเองก็เป็นคอมพ์แบบงูๆปลาๆ ยังทำได้เลย....พวกท่านระดับเซียนทำได้อยู่แล้ว

Comment

ลองไปดูในไบออดนะครับ ปรับ หมวด RAID ให้เป็น IDE
        Last edited by easyfull; 21 Mar 2008, 10:30:54.

Comment

Working...
        X