Announcement

Collapse
No announcement yet.

กำลังจะซื้อ notebook เจ้าค่ะ ช่วยเจ๊ที...กรี๊ด...จะบ้าตาย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• กำลังจะซื้อ notebook เจ้าค่ะ ช่วยเจ๊ที...กรี๊ด...จะบ้าตาย

พอดีที่เชียงใหม่กำลังจัดงานคอมค่ะแล้วที่ไปดูมามี 3 ตัว ( ที่ค่อนข้างเข้าตา กรรมกร...เอ้ย กรรมการ )
    รายละเอียดมีคร่าวๆดังนี้ค่ะ

ตัวแรกของ ACER ตัวนี้ไปดูที่กาดสวนแล้วมาน่ะคะ
    รู้สึกว่าจะเป็นงานของ ACER เพียวเลยนะเจ้าคะ

Aspire 4520G
    AMD Turion 64 x2 TL-58 ( 1.9GHz,2x512KB L2 Cache, 1600MHz Bus )
    NVIDIA nForce 610M chipset
    Acer InviLink 802.11 b/g
    Linpus Linux Be
    1024MB DDR2-667
    160GB HDD ( 5400rpm )
    DVD Super Multi double layer, 5 - 1 card reader
    56k Fax/Modem, 10/100/1000Mbsps LAN
    Integrated Bluetooth 2.0 + EDR
    14.1 " WXGA Acer CrystalBrite TFT LCD ( 1280x800 pixel )/S-Video Out
    NVIDIA GeForce 8400M G with up to 383MB of TurboCache
    Dolby Gigital Live audio
    Acer CrystalEyes Webcam
    1 Year warranty ( international )

ตัวที่สองเป็น COMPAQ ตัวนี้ไปดูจากที่ แอร์พอร์ทมาจ๊ะ
    ร้านจำหน่ายเป็นของ ชิชาง จ๊ะ

AMD Turion 64x2 Mobile Technology TL-58 ( 1.9Ghz 1600MHz FSB, 1M L2 Cache )
    Nvidia C51M ( North bridge ) and MCP51 ( Southbridge )
    Dos Operating System
    160GB HDD 5400rpm ( Serial ATA )
    1024MB DDR2 667 ( 1024MBx1DIMM )
    DVD+/-RW Drive ( Super Multi DVD Writer Dual format, Double Layer )
    5 in 1 Media Reader
    14.1 " WXGA Hight-definition BrightView LCL panel
    NVIDIA UMA Up to 576MB
    Altec Lansing branded speaker with built in dual microphone
    802.11b/b Wireless LAN, Bluetooth
    Integrated Webcam
    Weight 2.44 kg.
    Limited warranty 1 year

ส่วนตัวสุดท้าย เป็นของ ASUS ค่ะ รายละเอียดนี้ไปเอาของต่างประเทศมาเจ้าค่ะ
    เพราะว่าที่ร้าน Goodspeed ณ พันทิพย์เชียงใหม่ ไม่มีเจ้าค่ะ แต่รายละเอียดก็คล้ายกับ
    ตัวที่เคยไปดูนะคะ

* Manufacturer Part Number: A8DC-A1
    * Processor: AMD Turion 64 X2 TL58 (1.9GHz, 1MB L2 Cache, FSB 1600MHz HT Speed)
    * Chipset: nVidia nForce 630M
    * Memory: 1GB (1x 1GB) DDR2-667 Memory, Max Capacity 2GB
    * Display: 14" WXGA (1280x800) Color Shine Glossy LCD
    * Graphics Module: nVidia GeForce 8400M Graphics Controller, w/ 128MB Video Memory
    * Hard Disk Drive: 120GB 5400rpm SATA Hard Drive
    * Optical Storage Device: 8X Super-Multi DVD¡¾RW Dual Layer Drive
    * Audio: Built-in Intel High Definition Audio (Azalia) Compliant Audio Chip, w/ 3D Effect & Full Duplex; Built-in Speaker and Microphone
    * Connectivity: Integrated MDC Fax Modem; 10/100/1000Mbps Gigabit Ethernet; OPtional 802.11a/b/g Wireless LAN; Optional Bluetooth V2.0+EDR
    * Interface: 5x USB 2.0 Ports; 1x IEEE 1394 Port; 1x VGA Port; 1x TV-out; 1x RJ11 Modem Port; 1x RJ45 LAN Port; 1x Microphone-in; 1x Headphone-out; 1x Express Card Slot
    * Card Reader: 8-in-1 Card Reader, Support MMC/ SD/ Mini-SD/ xD/ Memory Stick/ MS Pro/ MS Duo/ MS Pro Duo
    * Camera: 0.3 Mega Pixel Web Camera
    * Battery Pack & Life: 6-cell (4800mAh, 53Whrs) Battery
    * AC Adapter: Output- 19V DC, 3.42A, 90W; Input- 100~240V AC, 50/60Hz Universal
    * Dimensions (WxDxH): 13 x 9.6 x 1.4~1.5 inch
    * Weight: 5.25 lbs
    * Operating System: Genuine Windows Vista Home Premium

ทั้งหมดทั้งมวลนี้ รู้สึกว่า ของ asus จะราคาประมาณ 26xxx ค่ะ
    ส่วน2 ตัวด้านบน ราคา 25573 ค่ะ ( ความจริงเรื่องราคาน่ะไม่เกี่ยงอยู่แล้วล่ะคะ )

แต่อยากให้ รูกู...เอ้ยไม่ใช่ กูรู ทั้งหลายมาช่วยมาอธิบายหน่อยค่ะ
    ว่าดูยังไงคะว่าอันไหนออนบอร์ดไม่ออนบอร์ด แล้วอย่างไรจะดีกว่ากัน
    แล้วพอจะอธิบายให้ เจ๊...อีกสักหน่อยได้มั้ยคะว่าทำไมท่านถึงเลือกโน๊ตบุคตัวนั้น
    แล้วมันดีกว่ารุ่นอื่นยังไง ( เหมือนคำถามตอนสอบเก็บคะแนนเลยแหะ )

แล้วคำถามอีกข้อ...ฟันธงให้ทีค่ะ...อิอิ...ความรู้แค่หางอึ่งคงต้องอาศัยพวกพี่ๆล่ะนะ

ถ้าใครจะมาถามดิฉันว่าแล้วเจ๊จะใช้คุ้มมั้ย....ไม่ต้องถามเลยค่ะ....ใช้เกินแน่
    เพราะแค่ pc ที่บ้านเองเปิดใช้ ที แม่เปิดเกือบทุกอย่างเลยล่ะเจ้าค่ะ
    ตั้งแต่ notepad ยัน 3D เลยก็ว่าได้

การใช้งานโดยส่วนมากก็จะพกไปพกมา ( ตอนนี้พกแฮนดี้ไดร์ฟจ๊ะ ) ...ไม่ค่อยจะได้อยู่กับที่เท่าไร
    เพราะต้องออกไปหาลูกค้าเกือบทั้งวัน...แล้วต้องไป present งานหลายๆที่ด้วย
    เกือบลืม ยานพาหนะ ของดิฉันคือ แมงกะไซ เจ้าค่ะ...
    ฉะนั้นห้องแอร์อย่าหวังว่าจะได้เข้าไปนั่งใช้บ่อย....( ไปตากแดดกับเจ้านายของมัน )
    นี่ล่ะคะคือสาเหตุที่ขี้เกียจพกแฮนดี้...เพราะต้องไปยืม notebook ชาวบ้านเค้ามาตลอด
    ( เกือบทำของคนอื่นพังอีกต่างหาก )

รบกวนด้วยนะคะ...
    ขอบคุณค่ะ

ปล.พอดีได้ไปอ่าน
    รวมมิตรโปรแกรมสำหรับ test notebook รับงาน ComMart
    กับ
    สิ่งที่ต้องเตรียมไปซื้อโน๊ตบุ๊ก....
    มา ... ขอบคุณมา ณ ที่นี้ด้วยค่ะ อิอิ

acer กับ asus สเป็กใกล้เคียงกัน มีการ์ดจอเป็น G8400M
    ส่วน compaq การ์ดจอออนบอร์ดครับ
    ถ้าให้เลือก ไม่ acer ก็ asus ครับ compaq ตัดออกไป เพราะไม่มีการ์ดจอ

Comment

ผมใช้ acer อยู่คับ
      แต่มาดันให้ asus

Comment

คอมแพ็กไม่ค่อยน่าเลือกเท่าไหร่ครับ เพราะมันมีปัญหาจุกจิกตอนลงไดรเวอร์ รู้สึกว่ามันจะไม่มีแผ่นไดรเวอร์แถมมาให้นะคุณ ถ้าให้เราไปโหลดหามาลง กว่าจะใช้ได้สมบูรณ์ก้อนานเอาการเหมือนกัน ไม่เหมาะสำหรับยูเซอร์ทั่วๆ ไปเท่าไหร่ คงต้อง เอเซอร์ หรือ อัสซุสล่ะครับ

Comment

เชียงใหม่จัดงานคอมเมื่อไรอ่ะคะ

Comment

Aspire 4520G
            AMD Turion 64 x2 TL-58 ( 1.9GHz,2x512KB L2 Cache, 1600MHz Bus )
            NVIDIA nForce 610M chipset
            Acer InviLink 802.11 b/g
            Linpus Linux Be
            1024MB DDR2-667
            160GB HDD ( 5400rpm )
            DVD Super Multi double layer, 5 - 1 card reader
            56k Fax/Modem, 10/100/1000Mbsps LAN
            Integrated Bluetooth 2.0 + EDR
            14.1 " WXGA Acer CrystalBrite TFT LCD ( 1280x800 pixel )/S-Video Out
            NVIDIA GeForce 8400M G with up to 383MB of TurboCache
            Dolby Gigital Live audio
            Acer CrystalEyes Webcam
            1 Year warranty ( international )

AMD Turion 64x2 Mobile Technology TL-58 ( 1.9Ghz 1600MHz FSB, 1M L2 Cache )
            Nvidia C51M ( North bridge ) and MCP51 ( Southbridge )
            Dos Operating System
            160GB HDD 5400rpm ( Serial ATA )
            1024MB DDR2 667 ( 1024MBx1DIMM )
            DVD+/-RW Drive ( Super Multi DVD Writer Dual format, Double Layer )
            5 in 1 Media Reader
            14.1 " WXGA Hight-definition BrightView LCL panel
            NVIDIA UMA Up to 576MB
            Altec Lansing branded speaker with built in dual microphone
            802.11b/b Wireless LAN, Bluetooth
            Integrated Webcam
            Weight 2.44 kg.
            Limited warranty 1 year

* Manufacturer Part Number: A8DC-A1
            * Processor: AMD Turion 64 X2 TL58 (1.9GHz, 1MB L2 Cache, FSB 1600MHz HT Speed)
            * Chipset: nVidia nForce 630M
            * Memory: 1GB (1x 1GB) DDR2-667 Memory, Max Capacity 2GB
            * Display: 14" WXGA (1280x800) Color Shine Glossy LCD
            * Graphics Module: nVidia GeForce 8400M Graphics Controller, w/ 128MB Video Memory
            * Hard Disk Drive: 120GB 5400rpm SATA Hard Drive
            * Optical Storage Device: 8X Super-Multi DVD¡¾RW Dual Layer Drive
            * Audio: Built-in Intel High Definition Audio (Azalia) Compliant Audio Chip, w/ 3D Effect & Full Duplex; Built-in Speaker and Microphone
            * Connectivity: Integrated MDC Fax Modem; 10/100/1000Mbps Gigabit Ethernet; OPtional 802.11a/b/g Wireless LAN; Optional Bluetooth V2.0+EDR
            * Interface: 5x USB 2.0 Ports; 1x IEEE 1394 Port; 1x VGA Port; 1x TV-out; 1x RJ11 Modem Port; 1x RJ45 LAN Port; 1x Microphone-in; 1x Headphone-out; 1x Express Card Slot
            * Card Reader: 8-in-1 Card Reader, Support MMC/ SD/ Mini-SD/ xD/ Memory Stick/ MS Pro/ MS Duo/ MS Pro Duo
            * Camera: 0.3 Mega Pixel Web Camera
            * Battery Pack & Life: 6-cell (4800mAh, 53Whrs) Battery
            * AC Adapter: Output- 19V DC, 3.42A, 90W; Input- 100~240V AC, 50/60Hz Universal
            * Dimensions (WxDxH): 13 x 9.6 x 1.4~1.5 inch
            * Weight: 5.25 lbs
            * Operating System: Genuine Windows Vista Home Premium

ต้องมองหลายมุมมองนะครับ หากไม่เกี่ยงเรื่องเงิน ต้องดูที่การประกัน การบริการหลังการขาย
            ยิ่งเห็นใช้มอเตอร์ไซค์ ต้องอยู่ในความเสี่ยงต่อการเคลื่อนที่ไปหลายแห่ง หากมีการประกันอุบัติเหตุ
            ยิ่งดี ถ้าจะให้ดีมีประกันหายด้วยจะดีมาก(ACER 1 ปี)
            ACER มีศูนย์ พอสมควร มีคนใช้เยอะ
            (การตลาดมันดีอะ ลดทอนวัสดุอุปกรณ์ให้ไม่แน่นหนามาก มีปัญหากับความร้อนบ้าง
            ทำให้ราคาถูกกว่าชาวบ้าน)
            Compaq ค่ายเดียวกะ HP มีปัญหาบริการหลังการขายพอควร
            มีการส่งซ่อมกลับคืนมาบ่อย วัสดุอุปกรณ์คล้าย ACER
            ASUS รู้สึกว่าจะทำให้ราคาตนเองสูงกว่าชาวบ้านหน่อย ทั้งที่สเปกใกล้เคียงกัน
            จึงมีผู้นิยมซื้อเพียงบางส่วนเท่านั้น การบริการหลังการขายดี

ประเด็นที่ว่า
            ตั้งแต่ notepad ยัน 3D เลยก็ว่าได้
            เห็นจะมีACER และ ASUS ที่พอฟัดพอเหวี่ยง
            แต่จะให้ฟันธงผมเลือก ACER จากเหตุผลหลายๆ ประการ ถึงแม้มันเกลื่อนกลาดในตลาด
            ก็ต้องเข้าใจนะครับว่า ขายได้มาก ก็ต้องมีของซ่อมตามมามากด้วยเช่นกัน ใครจะว่า ACER
            ส่งมาซ่อมเยอะ มันก็แน่ละครับเพราะมันมียอดขายสูงมากก โชคดีกับการมีโน๊ตบุ๊ค ใหม่นะครับ

Comment

Originally posted by mailing View Post
              เชียงใหม่จัดงานคอมเมื่อไรอ่ะคะ
              20-23 มี.ค. 2551 ณ.โรบินสันแอร์พอร์ต คับ

Comment

จะซื้อ Asus จริงเหรอครับ ข้อเสีย เกิดขึ้นเยอะแยะคือ กรอบแตก พานพับหัก ซึ่งถ้าทาง Asus ไม่แก้ปัญหาในข้อนี้ให้เด็ดขาด คือเปลี่ยนวัสดุอุปกรณ์ในการผลิตกรอบ ก็จะเป็นปัญหาอย่างนี้ไปจนกว่าท่านจะโยนมันทิ้ง

ข้อด้อยในข้อนี้ ทาง Asus จึงได้รับประกันสินค้าของตนเป็น 2 ปี แต่ถ้าเลย 2 ปีไปแล้ว หมดประกัน ถ้ามัน แตกอีกหล่ะ ท่านจะทำยังไง

ส่วน Acer นั้น ก็พอประมาณในการเล่นนะครับ รูปร่างสวยดี ดีไซน์ก็ใช้ได้ แต่เห็นในบอร์ดบอกว่า การระบายความร้อน ซิงของ Shipset Vga เป็นตัวเดียวกันกับ CPU ซึ่งนั่นคือ ความร้อนที่ได้จาก Notebook จะร้อนแรงกว่าของยีห้ออีก

ส่วนของ compag/Hp ก็น่าใช้นะครับ แต่ก็นะ รายละเอียดนั้นลองไปหาข้อมูลในหลาย ๆ ที่ดูเอาเองนะครับ อย่าฟังแต่ข้าน้อยคนเดียวหล่ะครับ

ก่อนจะตัดสินใจลงทุนกับอะไร เราต้องเอาให้มันคุ้มค่าครับ ราคาไม่ใช่ ร้อย สองร้อย นี่นา

Comment

ก่อนอื่นเลยต้องขอขอบคุณทุกความคิดเห็นเลยค่ะ...

ให้คำแนะนำและทางเลือกมาพอสมควร...

ส่วนถ้าถามว่าแล้วสรุปเจ๊เลือกตัวไหน...

อันนี้ขอปิดเป็นความลับนะ อิอิ...แต่ก็คงจะซื้อเย็นนี้แล้วล่ะจ๊ะ...

ขอบคุณค๊า

Comment

Originally posted by EEQ View Post
                    จะซื้อ Asus จริงเหรอครับ ข้อเสีย เกิดขึ้นเยอะแยะคือ กรอบแตก พานพับหัก ซึ่งถ้าทาง Asus ไม่แก้ปัญหาในข้อนี้ให้เด็ดขาด คือเปลี่ยนวัสดุอุปกรณ์ในการผลิตกรอบ ก็จะเป็นปัญหาอย่างนี้ไปจนกว่าท่านจะโยนมันทิ้ง

ข้อด้อยในข้อนี้ ทาง Asus จึงได้รับประกันสินค้าของตนเป็น 2 ปี แต่ถ้าเลย 2 ปีไปแล้ว หมดประกัน ถ้ามัน แตกอีกหล่ะ ท่านจะทำยังไง

ส่วน Acer นั้น ก็พอประมาณในการเล่นนะครับ รูปร่างสวยดี ดีไซน์ก็ใช้ได้ แต่เห็นในบอร์ดบอกว่า การระบายความร้อน ซิงของ Shipset Vga เป็นตัวเดียวกันกับ CPU ซึ่งนั่นคือ ความร้อนที่ได้จาก Notebook จะร้อนแรงกว่าของยีห้ออีก

ส่วนของ compag/Hp ก็น่าใช้นะครับ แต่ก็นะ รายละเอียดนั้นลองไปหาข้อมูลในหลาย ๆ ที่ดูเอาเองนะครับ อย่าฟังแต่ข้าน้อยคนเดียวหล่ะครับ

ก่อนจะตัดสินใจลงทุนกับอะไร เราต้องเอาให้มันคุ้มค่าครับ ราคาไม่ใช่ ร้อย สองร้อย นี่นา
                    นั่นมันรุ่้นเก่าแล้ว

นี่มัน Model ใหม่อย่ามาไร้สาระกับเรื่องกรอบแตก

พอเถอะัมันหมดยุคละ เหอๆ

Comment

Originally posted by oiloffline View Post
                      นั่นมันรุ่้นเก่าแล้ว

นี่มัน Model ใหม่อย่ามาไร้สาระกับเรื่องกรอบแตก

พอเถอะัมันหมดยุคละ เหอๆ
                      รุ่น A8

ยังไม่หมดจากตลาดซักหน่อย ก็คงน่าจะมีแตกอยู่บ้างหล่ะน่า

Comment

มีร้านนึงแนะนำครับ

ลอง IM มา

แต่ว่าไปคนเชียงใหม่เยอะจัง

Comment

ผมก็คนเชียงใหม่เหมือนกันคับ
                          แต่อยู่กรุงเทพ
                          กำลังจะซื้อ NB พอดีเลย

แต่ว่า สำหรับกระทู้นี้
                          ผมไม่ชอบ AMD อ่า
                          อิอิ

ไปหา C2D มาดีกว่า

Comment

acer รุ่นใหม่มันร้อนตรงไหนอ่ะ - -" ใช้มาหกเดือนได้ล่ะ ผมว่าเย็นกว่าบางยี่ห้ออีก

Comment

Working...
                            X