overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 25

Thread: [ความรู้] กฏสามส่วน (Rule of Third) สำหรับมือใหม่

OverclockZone Member illusion_tx's Avatar

Default [ความรู้] กฏสามส่วน (Rule of Third) สำหรับมือใหม่

การจัดวางตำแหน่งหลักของภาพถ่าย เป็นองค์ประกอบหนึ่งที่สามารถทำให้เกิดผลทางด้านแนวความคิด และความรู้สึกได้ การวางตำแหน่งที่เหมาะสมของจุดสนใจในภาพ เป็นอีกสิ่งหนึ่งที่สำคัญ และที่นิยมกันโดยทั่วไปคือ ?กฎสามส่วน?

กฎสามส่วนกล่าวไว้ว่า ไม่ว่าภาพจะอยู่แนวตั้งหรือแนวนอนก็ตาม หากเราแบ่งภาพนั้นออกเป็นสามส่วน ทั้งตามแนวตั้งและแนวนอน แล้วลากเส้นแบ่งภาพทั้งสามเส่น จะเกิดจุดตัดกันทั้งหมด 4 จุด ซึ่งจุดตัดของเส้นทั้งสี่นี้ เป็นตำแหน่งที่เหมาะสมสำหรับการจัดวางวัตถุที่ต้องการเน้นให้เป็นจุดเด่นหลัก ส่วนรายละเอียดอื่นๆนั้น เป็นส่วนสำคัญที่รองลงมา

การจัดวางตำแหน่งจุดเด่นหลักไม่จำเป็นจะต้องจำกัดมากนัก อาจถือเอาบริเวณใกล้เคียงทั้ง สี่จุดนี้

จากตัวอย่าง จะเห็นได้ว่าจุดสนใจจะอยู่บริเวณจุดตัด ทำให้ภาพดูสมบูรณ์

ในรูปแนวตั้งก็เช่นเดียวกัน

หรือจะจัดในตำแหน่งที่ใกล้เคียงก็ได้

นอกจากนี้เรายังสามารถใช้แนวเส้นแบ่ง 3 เส้นนี้ เป็นแนวในการจัดสัดส่วนภาพก็ได้อย่างการจัดวางเส้นขอบฟ้าให้อยู่ในแนวเส้นแบ่ง
    โดยให้ส่วนพื้นดินและท้องฟ้าอยู่ในอัตราส่วน 3:1 หรือ 1:3 แต่ไม่ควรแบ่ง 1: 1

จากตัวอย่างจะเห็นได้ว่า อัตราส่วนระหว่างพื้นดินกับท้องฟ้าเป็น 1:3 นอกจากนี้ตำแหน่งจุดสนใจยังอยู่ที่บริเวณจุดตัด
    ทำให้ภาพดูสมบูรณ์ และน่าสนใจยิ่งขึ้น และเรายังสามารถนำไปประยุกต์ใช้ในการจัดองค์ประกอบภาพอื่นๆ โดยใช้หลักการเดียวกัน

credit : klongdigital.com

-----------------------------------------------------------------------

ปล.เป็นแนวทางให้ศึกษาและลองปฏิบัติดูครับ
    Last edited by illusion_tx; 20 Mar 2008 at 22:28:42.

OverclockZone Member jin's Avatar

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member ด๊อกเตอร์แซด's Avatar
    ในใจของเธอตลอดไป....

แหล่มมากไอ้น้อง เบสิคเลยนะเนี่ยในเรื่องจัดองค์ประกอบ ติติติต....

OverclockZone Member jawtereman's Avatar
    UTCC หอการค้า + สะพานควาย

ขอบคุณครับ ความรู้ทั้งนั้น ^^

OverclockZone Member OT's Avatar

อิอิ ดีครับ ไว้จะเอาไปใช้ครับ

OverclockZone Member

มันแค่ส่วนหนึ่ง มันยังมีอะไรเยอะกว่านี้ครับ ทุกอย่างต้องประกอบกันด้วยความเหมาะสมลงตัว แล้วภาพจะสวยงาม
    เพิ่มเติมในกระทู้ไปอีก ตาปอ เอาให้ครบๆ

OverclockZone Member monkiie's Avatar

เป็ความรู้ให้มือใหม่อย่างผมครับ

OverclockZone Member rhythm158's Avatar
    OVERCLOCK SOCITY

ขอบคุนมากครับ สุดยอดๆ

OverclockZone Member one's Avatar

ขอบคุณมากครับ ดีครับสำหรับมือใหม่

OverclockZone Member Freekickgundam's Avatar

ผมเรียกจุดตัด9ช่องอ่ะ
    กล้องคอมแพคเดี๋ยวนี้รู้สึกว่ามีเส้นให้เลยนะใครไม่มีลองหาดู ในเมนูใช้คำว่าgridมั้ง
    Last edited by Freekickgundam; 25 Mar 2008 at 13:01:09.

OverclockZone Member khanomjeeb's Avatar

ขอบคุณครับ

อยากได้กล้องไวๆแล้วสิเรา

OverclockZone Member zombieto's Avatar
    KMUTT Now in Chiangmai

อยากเล่นกล้องแล้ว มาศึกษาก่อน อิอิ

OverclockZone Member MDDIN's Avatar

ตอนนี้กำลังเป็นมือใหม่ครับ

ขอมาศึกษาที่นี่ล่ะกันครับ

OverclockZone Member ShadowkinGjr's Avatar

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member chocolate13's Avatar
    BKK , NAVAMIN RD.

ขอบคุณครับป๋ม (><)

OverclockZone Member Angelica11's Avatar
    Every Premium Gallery Co., Ltd.

ขอบคุณค่ะ

OverclockZone Member disslove's Avatar
    เจียงใหม่(มาโตยอี้)

ขอบคุณคับ ไม่เคยทราบมาก่อนเลย ความรูเปิดกะลาจิงๆ

OverclockZone Member disslove's Avatar
    เจียงใหม่(มาโตยอี้)

ขอบคุณคับ ไม่เคยทราบมาก่อนเลย ความรูเปิดกะลาจิงๆ

OverclockZone Member jadajeedjai's Avatar

ขอบคุณ นะครับ มีที่แหล่มๆๆ อีกไหมอ่ะ

OverclockZone Member dogkt's Avatar

จะจดจำไปฝึกหัดคร้าบ ขอบพระคุณอย่างสูงคร้าบ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks