Announcement

Collapse
No announcement yet.

คอมผมถ้าเพิ่ม RAM เป็น 4G จะมีปัญหาอะไรเกิดขึ้นมั้ยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คอมผมถ้าเพิ่ม RAM เป็น 4G จะมีปัญหาอะไรเกิดขึ้นมั้ยครับ

ตอนนี้ใช้
    MB- ASUS P5K
    RAM Kiston DDR2/800 1G*2
    Window Visa

เพิ่ม Ram เป็น G.skill DDR2/800 CL4 2G*2

คำถามมีดังนี้นะครับ
    1. เมนบอร์ดผมใช้แรมรุ่นนี้จะมีปัญหามั้ยครับ
    2. Vista จะอ่านว่าเรามีแรม 4G มั้ยครับหรือเหมือนตอน XP เห็นแค่ 3G

ถ้า vista 32bit อับเป็น sp1 ครับ จะเห็นแรม 4g

Comment

อ้อ
      Vista 32 bit เพิ่งอัพเมื่อวานเองครับ (ดีนะที่เสียเวลาโหลด+ลงเกือบ 2 ชั่วโมง)

Comment

จะมีปัญหาบ้างในเรื่องการจัดการ physical address เกี่ยวกับแรม จะเล่นบางเกมไม่ได้ครับ(มีโอกาสน้อย) แต่ถ้าได้อัพเดทอัตโนมัติจากวินโดแล้วซัก3วันขึ้นไปก็จะอยู่ตัว ก็ไม่น่าจะมีปัญหาแล้วล่ะครับ

Comment

Originally posted by warod28 View Post
          ตอนนี้ใช้
          MB- ASUS P5K
          RAM Kiston DDR2/800 1G*2
          Window Visa

เพิ่ม Ram เป็น G.skill DDR2/800 CL4 2G*2

คำถามมีดังนี้นะครับ
          1. เมนบอร์ดผมใช้แรมรุ่นนี้จะมีปัญหามั้ยครับ
          2. Vista จะอ่านว่าเรามีแรม 4G มั้ยครับหรือเหมือนตอน XP เห็นแค่ 3G
          1.ไม่น่าจะมีปัญหา
          2. ถ้าเป็น 64bit ก็เห็นเต็ม แต่ถ้ายัง 32bit ก็แล้วแต่วาสนา

Originally posted by TaO_OaT View Post
          ถ้า vista 32bit อับเป็น sp1 ครับ จะเห็นแรม 4g
          Originally posted by fluzzy View Post
          ลองแล้วครับ แรมเห็นเกิน 3.25 เห็น 4.0เต็มๆ
          http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=177780

รู้สึกว่าจะมีคนลองแล้วเห็นไม่เต็มเหมือนเดิมนะครับ

Comment

เครียดมากไหมกับการมองเห็นแรมไม่ครบ 4G

Comment

vista sp1 เห็น 4 G จิงๆคับ แต่มันก็เอาไปใช้งานเท่าที่ xp เห็นละคับ ไม่ได้มากกว่าเิดิมเลย เอาแค่ตัวเลขมาหลอกเรา

Comment

vista sp1 32bit เห็นแรม 4g จริงๆครับ เอาภาพมาให้ดู
                Attached Files

Comment

ซื้อแรมมาแล้วครับยัดลงคอมแล้วด้วย
                  ตอนนี้แรมทั้งหมด 6G ครับ
                  DDR2/800 Kinston 1G*2
                  G.skill 2G*2

เห็น 6G จิงครับ แต่คะแนนลดลง 5.6 เป็น 5.5

Comment

^^^^ อันนี้ อาจจะคาดเคลื่อนเล็กน้อยครับ อาจจะถือว่าไม่ได้ลดครับผม ใกล้เคียง

Comment

Working...
                    X